เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: น้อง Buboo ... กับเทคนิคการใช้รถ Elantra by Pongroofman  (อ่าน 64780 ครั้ง)

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: Tiburon กลายร่าง...
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 15:24:21 »

ตอนที่สอง ...เข้าวงการ

ผมเข้ามาตอนแรกๆ ลงทะเบียนได้เป็นอันดับที่ 25 ครับ

ลองไล่ๆ ดู เพื่อนๆ ก็อยู่กระจายกันไป ครับ แต่แถวพระราม 5 นี่เยอะ อาจเป็นเพราะ มีศูนย์ใหญ่แถวนี้ด้วยก็ได้

สมาชิกแต่ละคนยังไม่เคยเจอหน้ากันครับ .. แต่ คิดว่าวันนึงก็ได้เจอ ตอนนี้ ก็ดูแต่ในรูปกันก่อน .. ซึ่งหลายคนก็ไม่ได้ใส่รูป

Admin เอง เค้าก็รณรงค์ให้ใส่รูปนะครับ โดยใครที่ไม่ใส่ รูป profile ก็จะเชิญชวนให้ใส่ โดย อยากให้ใส่รูปที่เป็นหน้าตาของคนนั้น .. ผมมาตอนแรก บางคนก็ยังเป็นรูปที่ชอบ (แต่ไม่ใช่รูปตัวเองอยู่) พอทักๆ หน่อย ก็มีเปลี่ยน ...จำได้ว่า พี่เจมส์ ก็เป็นหนึ่งในนั้น ...

อีกเรื่องที่ผมขำๆ คือ Admin เอง รณรงค์ให้ ใส่รูป แต่ ตัว Admin เอง ดันไม่ใส่ ..อย่างนี้ถือว่า เข้าข่าย "ปากว่า..ตาขยิบ" ครับ .. เหอ เหอ (ผมเอง ไม่รู้จัก Admin นะ ไม่รู้ post แบบนี้ จะโดนเตะออกจาก web หรือเปล่า.. 555)

ไม่หรอกครับพี่ป๋อง ตอนนี้ผมอยากให้สมาชิกรวมตัวกันได้ก่อน แล้วผมจะขอเปิดรับอาสาสมัครเข้ามาเป็น Staff Team ทีมงานคณะกรรมการคลับ เพื่อเข้ามาบริหารกิจกรรมต่างๆของทางคลับ ทั้งสติ๊กเกอร์ เสื้อคลับ ของที่ระลึก การจัดกิจกรรมมิตติ้ง เพราะกิจกรรมต้องเกิดจากสมาชิก เพื่อสมาชิก ไม่ใช่เกิดจาก Admin เพื่อกระเป๋า Admin  นั่นไม่ใช่แนวทางผม ผมดูแลอยู่หลายเว็บคลับ มีแนวทางในการทำงานชัดเจนครับ หลังจากได้ทีมงาน เมื่อมีการโหวตเลือกตั้งประธานคลับ และวางระบบต่างๆเรียบร้อยแล้ว ผมจะผันตัวเองไปเป็นหนึ่งในทีมงาน คอยให้คำปรึกษา และช่วยเหลือ support ในด้านต่างๆ เพื่อไม่ให้อำนาจหน้าที่ไปทับซ้อนกันกับทางประธานคลับครับ เมื่อนั่นผมจะเปลี่ยนไปใช้อีกไอดีหนึ่ง ซึ่งเป็นไอดีปกติทั่วๆไปเหมือนกับทีมงานท่านอื่นๆ ซึ่งผมลงรูปผมเองไว้ที่นั่นแล้วครับ

ส่วนรายละเอียด เด๋วคงได้คุยกันตอนประชุมทีมงาน

C:-)

รับทราบ และ ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ Admin
กลุ่มนี้ คงต้องใช้เวลาอีกสักพักครับ ถึงจะรวมมและ จัดทีมกันได้ ตอนนี้ แค่รักษาพื้นที่ Web ให้มี Alive ก่อน (ผมก็ห่วงๆ พวกจะไปอยู่ใน line กันหมด เพราะ สะดวกกว่า)

สำหรับ เรื่องผลประโยชน์ทาง web ผมคิดว่าอนาคต คงมาสามทางครับ
1. รายได้จาก โฆษณา banner ต้องให้สินค้าติดตลาดก่อน --> เข้ามาทาง admin
2. รายได้สนับสนุนจากผู้ผลิตสินค้าประดับยนต์ ในการทำกิจกรรม --> เข้ามาทีมงาน (วันนี้ยังไม่มี)
3. รายได้สนับสนุนจาก Hyundai --> เข้ามาทางทีมงาน
4. ทุนสนับสนุน จากสมาชิก ในการจัดกิจกรรม

ก็ฝาก Admin ช่วยดูแลด้วยนะครับ อยากให้ กลุ่มนี้ เติบโตแบบอบอุ่นรักกันครับ  learning ที่ได้เห็นจากกลุ่มอื่นที่ admin เห็นมาจะช่วยได้เยอะครับ ...

3.
ส่วนใหญ่ตอนนี้คุยกันผ่านLINEทั้งนั้นเลยครับ
LINE ผมจะไม่สะดวกนะ เพราะเวลางานก็ไม่ควรยกมือถือมากดๆจิ้มๆ พอจะว่างอีกทีก็เวลาขับรถ-อันตรายอีกหนะครับ

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:19:19 »
ผม join ใน line แล้วครับ ..แต่สารภาพว่า ดูบ้างนานๆ ทีครับ ..
ปกติ ใน line ตอนนี้ กลุ่มผม หลายสิบเลย ..เลย นานๆ เข้าไปดูทีครับ
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:40:51 »
ผม join ใน line แล้วครับ ..แต่สารภาพว่า ดูบ้างนานๆ ทีครับ ..
ปกติ ใน line ตอนนี้ กลุ่มผม หลายสิบเลย ..เลย นานๆ เข้าไปดูทีครับ
ผมก็ดูบ้างไม่ดูบ้าง แต่หากมีอะไรที่ผมแนะนำได้ก็จะช่วยครับ
ส่วนใหญ่จะเปิดหน้าเว็บECTไว้อะครับ อยากให้มาเล่นที่นี่มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 07 พ.ย. 2014, 09:06:59 »
ตอนที่สอง ...เข้าวงการ

ผมเข้ามาตอนแรกๆ ลงทะเบียนได้เป็นอันดับที่ 25 ครับ

ลองไล่ๆ ดู เพื่อนๆ ก็อยู่กระจายกันไป ครับ แต่แถวพระราม 5 นี่เยอะ อาจเป็นเพราะ มีศูนย์ใหญ่แถวนี้ด้วยก็ได้

สมาชิกแต่ละคนยังไม่เคยเจอหน้ากันครับ .. แต่ คิดว่าวันนึงก็ได้เจอ ตอนนี้ ก็ดูแต่ในรูปกันก่อน .. ซึ่งหลายคนก็ไม่ได้ใส่รูป

Admin เอง เค้าก็รณรงค์ให้ใส่รูปนะครับ โดยใครที่ไม่ใส่ รูป profile ก็จะเชิญชวนให้ใส่ โดย อยากให้ใส่รูปที่เป็นหน้าตาของคนนั้น .. ผมมาตอนแรก บางคนก็ยังเป็นรูปที่ชอบ (แต่ไม่ใช่รูปตัวเองอยู่) พอทักๆ หน่อย ก็มีเปลี่ยน ...จำได้ว่า พี่เจมส์ ก็เป็นหนึ่งในนั้น ...

อีกเรื่องที่ผมขำๆ คือ Admin เอง รณรงค์ให้ ใส่รูป แต่ ตัว Admin เอง ดันไม่ใส่ ..อย่างนี้ถือว่า เข้าข่าย "ปากว่า..ตาขยิบ" ครับ .. เหอ เหอ (ผมเอง ไม่รู้จัก Admin นะ ไม่รู้ post แบบนี้ จะโดนเตะออกจาก web หรือเปล่า.. 555)

ไม่หรอกครับพี่ป๋อง ตอนนี้ผมอยากให้สมาชิกรวมตัวกันได้ก่อน แล้วผมจะขอเปิดรับอาสาสมัครเข้ามาเป็น Staff Team ทีมงานคณะกรรมการคลับ เพื่อเข้ามาบริหารกิจกรรมต่างๆของทางคลับ ทั้งสติ๊กเกอร์ เสื้อคลับ ของที่ระลึก การจัดกิจกรรมมิตติ้ง เพราะกิจกรรมต้องเกิดจากสมาชิก เพื่อสมาชิก ไม่ใช่เกิดจาก Admin เพื่อกระเป๋า Admin  นั่นไม่ใช่แนวทางผม ผมดูแลอยู่หลายเว็บคลับ มีแนวทางในการทำงานชัดเจนครับ หลังจากได้ทีมงาน เมื่อมีการโหวตเลือกตั้งประธานคลับ และวางระบบต่างๆเรียบร้อยแล้ว ผมจะผันตัวเองไปเป็นหนึ่งในทีมงาน คอยให้คำปรึกษา และช่วยเหลือ support ในด้านต่างๆ เพื่อไม่ให้อำนาจหน้าที่ไปทับซ้อนกันกับทางประธานคลับครับ เมื่อนั่นผมจะเปลี่ยนไปใช้อีกไอดีหนึ่ง ซึ่งเป็นไอดีปกติทั่วๆไปเหมือนกับทีมงานท่านอื่นๆ ซึ่งผมลงรูปผมเองไว้ที่นั่นแล้วครับ

ส่วนรายละเอียด เด๋วคงได้คุยกันตอนประชุมทีมงาน

C:-)

รับทราบ และ ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ Admin
กลุ่มนี้ คงต้องใช้เวลาอีกสักพักครับ ถึงจะรวมมและ จัดทีมกันได้ ตอนนี้ แค่รักษาพื้นที่ Web ให้มี Alive ก่อน (ผมก็ห่วงๆ พวกจะไปอยู่ใน line กันหมด เพราะ สะดวกกว่า)

สำหรับ เรื่องผลประโยชน์ทาง web ผมคิดว่าอนาคต คงมาสามทางครับ
1. รายได้จาก โฆษณา banner ต้องให้สินค้าติดตลาดก่อน --> เข้ามาทาง admin
2. รายได้สนับสนุนจากผู้ผลิตสินค้าประดับยนต์ ในการทำกิจกรรม --> เข้ามาทีมงาน (วันนี้ยังไม่มี)
3. รายได้สนับสนุนจาก Hyundai --> เข้ามาทางทีมงาน
4. ทุนสนับสนุน จากสมาชิก ในการจัดกิจกรรม

ก็ฝาก Admin ช่วยดูแลด้วยนะครับ อยากให้ กลุ่มนี้ เติบโตแบบอบอุ่นรักกันครับ  learning ที่ได้เห็นจากกลุ่มอื่นที่ admin เห็นมาจะช่วยได้เยอะครับ ...

แต่มานึกๆ ดูอีกที .. Admin แปะรูปหน้าตัวเองไว้ใน profile ก็ได้นะครับ ..
ผมเองและคนอื่นก็อยากรู้จักหน้าค่าตาเหมือนกัน .. โดย ชื่อ profile ก็เป็น Admin เหมือนเดิมนั่นแหล่ะครับ ..

อย่างน้อยเผื่อเจอก็ได้ทักทายกันได้ครับ ..  และ ก็เหมือนเป็นตัวอย่างให้ สมาชิกท่านอื่นๆ ด้วยครับ ...เพราะ Admin เองก็รณรงค์เรื่องนี้อยู่แล้วนิ... ^^

ถ้าคำแนะนำผมทำให้ไม่สบายใจก็บอกนะครับ.. จะได้ไม่แนะนำ  :-\ :-\ :-\
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 07 พ.ย. 2014, 09:54:31 »
28 คนแล้วนิ ..
สียอดนิยมยังเป็น สีขาวนะครับท่าน

Pongroofman

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก ID: 18
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 07 พ.ย. 2014, 11:45:11 »
สียอดนิยมยังเป็น สีขาวนะครับท่าน

ใจจริงผมน่ะอยากได้สีน้ำเงิน แต่แฟนผมรีบใช้รถแถมเธอก็ชอบสีขาว ผมก็เลยต้องยอมเธอ เพราะสีขาวจองในงานแล้วรับรถทันทีที่ไฟแนนซ์ผ่าน :emo_052:

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 08 พ.ย. 2014, 15:43:00 »

ใจจริงผมน่ะอยากได้สีน้ำเงิน แต่แฟนผมรีบใช้รถแถมเธอก็ชอบสีขาว ผมก็เลยต้องยอมเธอ เพราะสีขาวจองในงานแล้วรับรถทันทีที่ไฟแนนซ์ผ่าน :emo_052:

สีขาวก็สวยครับ แต่งขึ้น... เพียงแต่ พี่ป๋องเคยมีแล้ว เบื่อตอนขัดขี้ไคล
Pongroofman

ออฟไลน์ CK

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 67
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: CK
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 08 พ.ย. 2014, 19:17:50 »
สีดำ กับสีน้ำเงิน 7 คันเท่ากันเลยครับ รอลุ้นสมาชิกท่านต่อไปจะสีอะไร

สีขาวก็สวยครับ แต่งขึ้น... เพียงแต่ พี่ป๋องเคยมีแล้ว เบื่อตอนขัดขี้ไคล

Re: รถคันนี้...สีน้ำเงิน
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 09 พ.ย. 2014, 23:06:35 »
6 Nov 14 น้องขวัญ เซลล์สาวสวยโทรมา... บอกว่า ... lot สีน้ำเงินมาแล้วนะคะ ของพี่ณรงค์ น่าจะได้ประมาณ 20....

อืม... จะได้รถใหม่แล้วนิ...

:emo_090:
Pongroofman

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 09:28:26 »
6 Nov 14 น้องขวัญ เซลล์สาวสวยโทรมา... บอกว่า ... lot สีน้ำเงินมาแล้วนะคะ ของพี่ณรงค์ น่าจะได้ประมาณ 20....

Congratulations!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ comecon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 86
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: น้องลันตา
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 23:02:44 »

ยินดีด้วยครับ  :emo_090:ของผมยังเงียบอยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 09:34:07 »

ยินดีด้วยครับ  :emo_090:ของผมยังเงียบอยู่เลยครับ
ผมตาม sale สัปดาห์ละครั้งครับ .. ไม่กดดันมาก
เมื่อวาน ทาง leasing โทรมาแจ้งให้เตรียมเอกสารแล้วครับ .. เพื่อ ทำเรื่องกู้เงิน ตอนนี้ ก็ ดูของ กสิกรไว้ เพราะ กว่าจะได้รถก็ช่วง motorshow พอดี น่าจะมี โปรเรื่อง ของ ดอกเบี้ยพิเศษ ออกมา ซึ่งของ กสิกร ทราบมาว่า การปรับเปลี่ยน ดอกเบี้ย จะทำได้ง่าย (ไม่ต้องตั้งเรื่องใหม่) ส่วนของที่อื่น บางที่ พอเปลี่ยนดอกเบี๊ย ก็จะต้องทำเอกสารกันใหม่ ทาง sale ก็คงไม่อยากทำเรื่องบ่อยครั้งเพราะเกรงใจลูกค้าครับ

ความคืบหน้าเรื่องรถสีน้ำเงิน เห็นว่า มี lot ใหม่ เข้ามาถึงไทยแล้ว ตอนนี้ ก็ทยอยให้กับ ลูกค้าที่จองช่วงเดือน สิงหา เป็นต้นมาครับ เพราะค้างส่ง อยู่หลายเดือน ....

ของพี่จองไว้เมื่อไหร่ครับ .. อาจจะใกล้ๆ ใด้แล้วนะครับ
Pongroofman

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 10:39:11 »

ผมตาม sale สัปดาห์ละครั้งครับ .. ไม่กดดันมาก
เมื่อวาน ทาง leasing โทรมาแจ้งให้เตรียมเอกสารแล้วครับ .. เพื่อ ทำเรื่องกู้เงิน ตอนนี้ ก็ ดูของ กสิกรไว้ เพราะ กว่าจะได้รถก็ช่วง motorshow พอดี น่าจะมี โปรเรื่อง ของ ดอกเบี้ยพิเศษ ออกมา ซึ่งของ กสิกร ทราบมาว่า การปรับเปลี่ยน ดอกเบี้ย จะทำได้ง่าย (ไม่ต้องตั้งเรื่องใหม่) ส่วนของที่อื่น บางที่ พอเปลี่ยนดอกเบี๊ย ก็จะต้องทำเอกสารกันใหม่ ทาง sale ก็คงไม่อยากทำเรื่องบ่อยครั้งเพราะเกรงใจลูกค้าครับ

ความคืบหน้าเรื่องรถสีน้ำเงิน เห็นว่า มี lot ใหม่ เข้ามาถึงไทยแล้ว ตอนนี้ ก็ทยอยให้กับ ลูกค้าที่จองช่วงเดือน สิงหา เป็นต้นมาครับ เพราะค้างส่ง อยู่หลายเดือน ....

ของพี่จองไว้เมื่อไหร่ครับ .. อาจจะใกล้ๆ ใด้แล้วนะครับ
ขอให้ได้รถเร็วๆนะครับ ใช้ดีจริงๆครับ ขอบอก

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 18 พ.ย. 2014, 15:42:34 »
ESP - Electronic stability program เป็นระบบจัดการเรื่องความสมดุลของรถครับ โดย อาศัย Sensor ที่จับการหมุนของล้อ การเอียงของรถ และ สั่งให้เบรคทำงานในแต่ละล้อ
ที่มาของระบบนีคือ Bosch ของ เยอรมัน พัฒนาระบบนี้ขึ้นมาเพื่่อป้องกัน การเกิดอันตรายในสองกรณี
อย่างแรก คือ การหักหลบกระทันหัน ทำให้รถเกิดแรงเหวี่ยงและควบคุมไม่ได้ ผมเอง เคยเห็น รถ City วิ่งมาอย่างเร็ว แล้วหักเปลี่ยนเลน หลังจากนั้นก็ ปัดไปมาชนรถอีก สี่่คัน ตรงหน้า ...ตัวผมเอง ก็หลบแทบไม่ทันเหมือนกัน เพราะ รถต้นเหตุแซงขวามาชนตรงหน้ากระชั้นชิด ..
ครั้งนั้น ผมเข้าใจเลย เพราะก่อนหน้าก็ เคยประสบกับตัวเอง ตอนที่ขับ Tibby มีรถบรรทุกหักเปลี่ยนเลนกระทันหัน พอเราหักหลบ ด้วยความเร็วของรถ ทำให้ รถเราแกว่ง หักพวกมาลัย พร้อมกับ เบรค รถก็ปัดไปอีกทาง ปัดไป มาอยู่สี่รอบ ถึง จะหยุดขวางอยู่กลางถนน

ครั้งนั้น โชคดี ที่ไม่มีรถตามมาชน แต่ ก็หวุดหวิด เพราะตั้งสติได้ ก็ เข้าเกียร์ ตั้งลำรถ วิ่งออกมาอย่างรวดเร็ว เพราะ รถที่ตามมา ความเร็วไม่น้อย ทุกคัน ... ครั้งนั้น ถ้าออกมาไม่ทัน มีหวังชนกันกระจาย

กรณีที่สองคือ ตอนที่ เข้าโค้งแล้วกะระยะผิด มาด้วยความเร็ว รถก็จะเกิดอาการ ปัดและชนขอบทางได้ อันนี้ก็เคยเห็นต่อหน้า ตรงสะพาน ภูมิพล มี Audi วิ่ง แซงมาและเข้าโค้งอย่างเร็ว สักพัก ชนข้างทาง ครั้ง นั้น ผมจอดลงไปช่วย ยังงง ว่า ชนได้ยังไง

ดู clip ข้างล่าง จะเข้าใจเลยว่า ระบบทำงานอย่างไร และ ช่วยได้อย่างไร ครั บ

#Invalid YouTube Link#

TCS - Traction control system ระบบป้องกันล้อลื่นไถล

รถยนต์ทุกคันมีการส่งกำลังไปยังล้อแต่ละล้อ ซึ่ง ระบบเกียร์ เมื่่อมีล้อใดล้อนึง หมุนฟรี เช่น วิ่งบน ที่ลื่น น้ำ หรือ ทราย ล้อข้างที่ฟรี จะขาดแรงต้าน ทำให้แรงบิด และ กำลัง โดนส่งไปที่ล้อนั้น มากกว่าล้อที่เหลือ ซึ่งเป็นสาเหตุของการควบคุมรถไม่ได้ และ เกิดอุบัติเหตุ ระบบ Traction control จะตรวจจับความเร็วของล้อ และ เมื่อพบว่า มีล้อที่ลื่น ก็จะสั่งให้เบรค ทำการชลอการหมุนของล้อนั้นเพื่อให้ การส่งกำลัง กลับสู่สมดุล

ดู clip นี้ จะเข้าใจง่ายขึ้นครับ

https://www.youtube.com/watch?v=LXwNllw0CLQ

VSM - Vehicle stability Management ระบบจัดการเสถียรภาพโดยรวม
เป็นสมองกล ที่จะรวมการจัดการ ทั้ง ABS TCS ESP พวงมาลัย เข้าด้วยกัน เพื่อ ป้องการอุบัติเหตุจากการควบคุมรถ

HAC - Hill-start assist control เป็นระบบการช่วยป้องกัน รถไหล เวลาจอดที่ทางชัน จังหวะ ที่เราถอนเท้าจากเบรค ไปเหยียบคันเร่ง รถจะไหลครับ ระบบเลยทำงานโดยถ้า sensor พบว่า รถอยู่ทางชัน เมื่อถอนเท้า เบรคจะทำงานอยู่อีก สองวินาที แล้วหลังจากนั้น ก็จะหยุดทำงานทำให้ รถไม่ไหลครับ (ถ้าเป็นเมื่อก่อน เราจะใช้เบรคมือช่วย)

DBC - Down hill brake control เป็นระบบ ควบคุมการลงจากเขา โดยการช่วยเบรค

clip อธิบายการทำงาน ให้เข้าใจอย่างง่ายๆ ครับ

http://youtu.be/ags-vAcNmmI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ย. 2014, 05:50:01 โดย pongroofman »
Pongroofman

ออฟไลน์ comecon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 86
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: น้องลันตา
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 19 พ.ย. 2014, 23:53:39 »

พรุ่งนี้สินะครับ คุณป๋อง จะได้รับรถแล้ว  C:-)

Tags: บูบู๋