เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อสีขาว ดูดีๆนะครับ  (อ่าน 5693 ครั้ง)

ออฟไลน์ วีรวุฒิ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 102
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อั๋น
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ใครจะซื้อสีขาว ดูดีๆนะครับ
« เมื่อ: 11 ต.ค. 2014, 07:42:46 »
 Share 
ผมซื้อสีขาวมา ตอนรับรถไม่ได้ดูให้ดี เพราะนัดรับรถกับเซลล์ที่ลานจอดรถในเซ็นทรัลลาดพร้าว ไม่ได้ดูเรื่องสีให้ดี เพราะในที่จอดรถมันก็มืดด้วย เลยโทษใครไม่ได้ครับ ขอเอามา share จะได้ระวังกันครับ

ใช้ไปสักอาทิตย์ ล้างรถเอง พอเช็ดไปถึงรอยต่อของกันชนและตัวบอดี้ เช็ดเท่าไหร่ตัวสีของบอดี้ก็ไม่ขาวเหมือนกันชนสักที พอมองไกลๆ สีมันไม่แมทช์กันนี่นา (ทั้งกันชนหน้าและหลัง)

ถ้ามันต่างกันเล็กน้อยผมคงไม่คิดอะไรมาก เพราะรู้ว่าสีขาวแมชยาก แต่ไปดูยี่ห้ออื่นสีขาวมันก็แมชกันได้ดี แต่ทำไมของเราเป็นแบบนี้

ไปดูที่ศูนย์วิภาวดีอีกครั้ง(แต่ผมไม่ได้ออกรถที่ศูนย์นี้นะครับ พอดีศูนย์นี้ใกล้บ้าน) ที่นั่นมีรถสีขาวหลายคัน เป็นแบบนี้ทุกคันครับที่เป็นสีขาว มันเหมือนเราเอาไปทำสีอู่นอกมาแล้วแมชสีไม่ได้

ไม่รู้ว่า clear coat ของสีบนbodyไม่ดีเลยเหลืองเร็ว หรือว่าการควบคุมการแมชสีไม่ดี
ถามที่ศูนย์ก็ไม่มีคำตอบที่น่าพอใจครับ ศูนย์ก็ไม่รู้จะแก้ให้ยังไง คงต้องรอเคลมสีรอบคันอย่างเดียว รอให้เฉี่ยวโน่นนี่เยอะๆก่อน

ไม่ได้มีเจตนาจะสร้างภาพลบให้เจ้า Elantra นะครับ อยากมาเตือนกันเอาไว้ ถ้าเลือกได้ เอาสีบรอนซ์ หรือสีดำดีกว่าครับ

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ใครจะซื้อสีขาว ดูดีๆนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ต.ค. 2014, 12:08:38 »
สวัสดีครับ
ของผมที่เป็นFortuner คันสีขาวก็เป็นเหมือนกันครับ สีขาวที่พ่นไปบนเหล็กกับพลาสติกจะออกมาไม่เหมือนกันแบบเป๊ะๆอะครับ เห็นได้ชัดจากskirtและกันชนที่เฉดจะต่างกันนิดนึงครับ
ผมก็เคยบ่นๆกับทางศูนโตโยต้า แต่ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ วิธีเดียวคืออัดสีรองพื้นหนาๆรอบคันแล้วพ่นใหม่
หรือไม่ก็ต้องเทียบสีอีกเบอร์มาพ่นกับชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติก เหมือนที่อู่ซ่อมสีทำหนะครับ
ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่ให้ข้อมมูลไว้ ตอนรับรถผมจะได้ระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2014, 12:10:59 โดย Tsung-Li James Lin »

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
Re: ใครจะซื้อสีขาว ดูดีๆนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ต.ค. 2014, 22:17:59 »
ผมทำใจเรื่องสีตัวรถกับกันชนไว้แล้วว่ามันจะไม่เหมือนกัน เพราะวัสดุมันต่างกันครับ  :emo_052:

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
ใครจะซื้อสีขาว ดูดีๆนะครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ต.ค. 2014, 23:09:33 »
ที่ผมแปลกใจอยู่คือสีขาวคันนี้ของเจ้าของกระทู้(โดยเฉพาะตรงจุดที่เป็นเหล็ก)ทำไมดูด้านๆ ไม่ค่อยเห็นแสงเงาเลยครับ เทียบกับภาพที่ผมถ่ายมาจากshowroom ของผมแสงเงามากจนแยกไม่ออกว่าสีขาวบนพื้นผิวที่เป็นเหล็กกับพลาสติกมีอะไรแตกต่างกันไหมหนะครับ
 :-X

ออฟไลน์ วีรวุฒิ

• **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 102
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อั๋น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ต.ค. 2014, 09:12:06 »
ผมไปเดินดูใน show room ดูสีขาวมาหลายๆคันครับ
บางคันเพี้ยนเยอะ บางคันเพี้ยนน้อย คันผมนี่เพี้ยนเยอะครับ
แปะรูปตอนล้างรถสดๆมาให้ดูเพิ่มครับ ถ่ายตอนไม่มีแดด
ตรงส่วนที่เป็นเหล็กมันขาวขุ่นออกเหลืองๆ
ถ้ามองด้วยตาไม่ได้ผ่านกล้องจะต่างกันชัดมากครับ

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ต.ค. 2014, 09:02:05 »
ผมไปเดินดูใน show room ดูสีขาวมาหลายๆคันครับ
บางคันเพี้ยนเยอะ บางคันเพี้ยนน้อย คันผมนี่เพี้ยนเยอะครับ
แปะรูปตอนล้างรถสดๆมาให้ดูเพิ่มครับ ถ่ายตอนไม่มีแดด
ตรงส่วนที่เป็นเหล็กมันขาวขุ่นออกเหลืองๆ
ถ้ามองด้วยตาไม่ได้ผ่านกล้องจะต่างกันชัดมากครับ

คันของพี่ต่างเยอะมากจริงๆ ของผมสีไม่ค่ิอยต่างครับ โชคดีไป :emo_052:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ต.ค. 2014, 09:18:30 »

คันของพี่ต่างเยอะมากจริงๆ ของผมสีไม่ค่ิอยต่างครับ โชคดีไป :emo_052:
ผมว่าถ้ามันต่างกันเยอะถึงเห็นได้ชัดว่าคนละสีก็ควรเคลมศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ สุชาติ อัศวสมพล

• **
  • สมาชิก ID: 61
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: azazz
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ต.ค. 2014, 18:06:05 »
ตอนไปรับรถ  เซลก็ชี้ให้ดูแล้วว่า สีตัวถังกับกันชนที่เป็นพลาสติก ต่างกันเล็กน้อยหรือไม่เหมือนกันซักทีเดียว
แสดงว่าเซลที่ขายให้ผม เก๋าทีเดียว ไม่ใช่เซลมือใหม่

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ต.ค. 2014, 08:00:29 »
วันรับรถผมไกล้เข้ามาแล้ว ผมสั่งสีขาวซะด้วยสิครับ หนาวๆ ตุ๊บๆตั๊บๆ เลยครับ ว่าจะเจออาการนี้ด้วยรึเปล่า
(ตอนรับรถเราก็ดีใจ อยากเอารถออกตามเวลาที่กำหนดไว้ เรามักจะลืมอะครับที่จะต้องตรวจรายละเอียดให้เรียบร้อยก่อน)

Tags: