เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปรับรถวันที่ 27 เม.ย. นี้ครับอยากสอบถามเพื่อนๆพี่เรื่องยางรถครับ  (อ่าน 2472 ครั้ง)

ออฟไลน์ ickoo

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 941
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เติ้ล
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
พอดีจะไปออกรถวันที่ 27 เม.ย.นี้ครับ รถลงมาแล้ว 2 วันก่อนไปตรวจสอบมา ทุกอย่างก็โอเคดีครับ ติดอย่างเดียวคือเรื่องยาง วันผลิตมันลง 2114 คือประมาณเดือน 5 ปี 14 มันจะเก่าไปมั้ยครับ ผมสอบถามไปทางเซลล์เพื่อขอเปลี่ยนยางแต่เขาบอกว่าไม่สามารถทำได้ แต่ส่วนตัวก็พอเข้าใจครับว่าอายุยางก็ส่วนนึง แต่ยางก็คือยางใหม่ไม่เคยใช้งาน ไม่น่าจะทีปัญหาอะไร แล้วรถก็เน้นใช้ในเมืองครับ แค่มันตะหงิดๆในใจนิดหน่อย
ไม่ราบเพื่อนๆพี่ๆพอจะแนะนำได้มั้ยครับ ว่าควรทำอย่างไรและยางอายุแบบนี้แต่ไม่เคยใช้มันจะอันตรายมั้ยครับ รบกวนด้วยนะคร้าบบบบบบบบ  ;)

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ยางที่ผลิตมาจะเก่าหรือใหม่ไม่ใช่ประเด็นที่สำคัญสุด ที่ต้องพิจจารณาคือ เขาจัดเก็บยังไง แดดร้อน อากาศแห้งไป หรือสภาพเหมาะสมขนาดไหน
อันนี้ก็คงตอบยาก เพราะไม่มีใครบอกได้
เรื่องที่ควรรู้คือ เตรียมตัวเปลี่ยนยางใหม่ได้เลยครับ ยางที่ได้มาเป็นยางที่ไม่ดีเอามากๆ เกาะดีนะ แต่เสียงดัง กระด้าง และบวมง่าย
ของผมก็พึ่งเจอว่าบวมหนึ่งเส้น ไม่เสียเวลาไปทำเรื่องเคลมครับ ผมสั่งยางเกรดดีกว่าเยอะเปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ยางติดรถ Elantra ยกเว้นรุ่น GL ที่เป็นขอบ 16 เป็นยางที่แข็งครับ เสียงดัง แพ้น้ำ ขับเกิน 110km/hr มีหูอื้อไปข้างนึงแน่ๆ แต่ถ้าใช้ในเมือง วิ่งไม่เร็ว หรือ นานๆออก ตจว.ที ขับไม่เกิน 110km/hr ฝนตกขับไม่เกิน 70km/hr ก็เป็นยางที่พอใช้ได้ครับ แต่ก็ให้ระวังเรื่องแก้มยางบวมตามที่น้าจิมบอก กับเรื่อง แรงกระแทกที่จะส่งจากพื้นถนนถึงตัวผู้โดยสาร แล้วก็ต้องเผื่อระยะเบรคเวลาเจอถนนเปียกด้วยครับ ถ้ารับและปรับตัวให้เข้ากับสภาพยางที่เจอได้ผมว่าก็พอใช้ไปก่อนได้ครับ ให้ถึงอายุยางที่ควรเปลี่ยนค่อยเปลี่ยนทีเดียว แต่ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว ต้องการความมั่นใจ ผมว่าควรมองหายางชุดใหม่ครับ ตัวเองผมก็เปลี่ยนตั้งแต่ 1หมื่นโลเลยครับ เพราะทนฟังเสียงคนข้างๆบ่นเรื่องยางดังกับเด้งไม่ไหว แถมเวลาเจอน้ำก็เสียวๆตลอด

Tags: