เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาคาใจเรื่องแอร์ของ elantra  (อ่าน 6921 ครั้ง)

ออฟไลน์ วีรวุฒิ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 102
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อั๋น
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ปัญหาคาใจเรื่องแอร์ของ elantra
« เมื่อ: 30 ก.ย. 2014, 19:24:20 »
 Share 
ผมใช้ตัว GLE ครับ
จากการใช้งานมาเกือบเดือน มีข้อสังเกตุเกี่ยวกับแอร์ดังนี้ครับ (ตอนนี้จิตตกเล็ดน้อยคิดว่าแอร์รถเราผิดปกติหรือป่าว)

อาการที่พบคือ
1. ใช้ mode "เป่าใส่ตัวอย่างเดียว" -> แอร์ที่ออกจากคอนโซลกลาง ความเย็นมากกว่าแอร์ที่ออกจากที่อยู่ข้างประตู เย็นกว่าแบบรู้สึกได้ชัดเจน ความแรงลมแอร์เท่ากัน
    แต่เมื่อเปลี่ยน mode "เป็นเป่าใส่ตัว+เท้า" -> ความเย็นแอร์ที่ออกจากข้างประตู จะเย็นขึ้นมาเท่ากับที่ออกมาจากคอนโซลกลางในทันที
    ส่วนตัวคิดว่า ใน mode "เป่าใส่ตัวอย่างเดียว" ความเย็นมันน่าจะเท่าๆกันทั้งตรงคอนโซลกลางและข้างประตู
2. แอร์หลัง ลมแอร์แผ่วเบากว่าแอร์หน้ามากมาย ถ้าเปิดพัดลมแอร์ 1-2ขีด จะแทบไม่ได้รู้สึกถึงแรงลมจากแอร์หลังเลย
3. ต้องปรับความเย็นอยู่ที่ 23 องศา แอร์ถึงจะเย็นแบบฉ่ำๆ ถ้า 24 นี่จะเย็นแบบชืดๆ หรือบางทีไม่เย็นเลยโดยเฉพาะแอร์ที่ออกจากข้างประตู(ถ้าอยู่ใน mode "เป่าที่ตัวอย่างเดียว")

วิตกจริตครับตอนนี้ ไม่รู้ว่ารถเราผิดปกติ หรือมันเป็นอย่างนี้อยู่แล้ว :emo_113:
ไม่ทราบว่ารถของสมาชิกในคลับเป็นเหมือนกันบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ปัญหาคาใจเรื่องแอร์ของ elantra
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 2014, 08:56:35 »
ผมไม่เคยสังเกตุเลยว่าลมแอร์เป็นยังไง เปิดauto ตลอด แต่งงๆกับปุ่มอากาศหมุนเวียนในรถ บางทีมันก็ติดเองตอนกดAC บางทีมันก็ไม่ติด ต้องกดเอง ส่วนแอร์หลังรู้สึกเหมือนกันว่ามันเย็นน้อยกว่าข้างหน้า  :-X

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
Re: ปัญหาคาใจเรื่องแอร์ของ elantra
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2014, 08:15:12 »
ผมยังไม่ได้ตัวรถมาหนะครับ ก็เลยยังไม่รู้ว่าระบบแอร์ด้านหลัง เป็นแบบไหนแน่
อย่างในน้องจูนผม แอร์ตัวหลังจะเป็นอีกระบบ อีกชุดแยกออกมาครับ
ส่วนในรถของลูกค้า Mercedes Benz แอร์ที่ไปข้างหลังจะใช้แหล่งมาจากตู้แอร์ตัวเดียวกัน แต่เพิ่มระบบBooster Blowerที่แอร์ด้านหลัง เพื่อดูดลมเย็นจากข้างหน้าให้มาเป่าที่ด้านหลัง เพิ่มกำลังลมหนะครับ (ผมผลิตboosterตัวนี้ครับ)
ส่วนของอีลันตร้า ยังไม่เห็นของจริงหนะครับ  แต่เซลกระซิบมาว่าเป็นแบบbooster

ออฟไลน์ wif

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 36
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: F
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ต.ค. 2014, 09:08:32 »
ผมใช้ตัว GLE ครับ
จากการใช้งานมาเกือบเดือน มีข้อสังเกตุเกี่ยวกับแอร์ดังนี้ครับ (ตอนนี้จิตตกเล็ดน้อยคิดว่าแอร์รถเราผิดปกติหรือป่าว)

อาการที่พบคือ
1. ใช้ mode "เป่าใส่ตัวอย่างเดียว" -> แอร์ที่ออกจากคอนโซลกลาง ความเย็นมากกว่าแอร์ที่ออกจากที่อยู่ข้างประตู เย็นกว่าแบบรู้สึกได้ชัดเจน ความแรงลมแอร์เท่ากัน
    แต่เมื่อเปลี่ยน mode "เป็นเป่าใส่ตัว+เท้า" -> ความเย็นแอร์ที่ออกจากข้างประตู จะเย็นขึ้นมาเท่ากับที่ออกมาจากคอนโซลกลางในทันที
    ส่วนตัวคิดว่า ใน mode "เป่าใส่ตัวอย่างเดียว" ความเย็นมันน่าจะเท่าๆกันทั้งตรงคอนโซลกลางและข้างประตู
2. แอร์หลัง ลมแอร์แผ่วเบากว่าแอร์หน้ามากมาย ถ้าเปิดพัดลมแอร์ 1-2ขีด จะแทบไม่ได้รู้สึกถึงแรงลมจากแอร์หลังเลย
3. ต้องปรับความเย็นอยู่ที่ 23 องศา แอร์ถึงจะเย็นแบบฉ่ำๆ ถ้า 24 นี่จะเย็นแบบชืดๆ หรือบางทีไม่เย็นเลยโดยเฉพาะแอร์ที่ออกจากข้างประตู(ถ้าอยู่ใน mode "เป่าที่ตัวอย่างเดียว")

วิตกจริตครับตอนนี้ ไม่รู้ว่ารถเราผิดปกติ หรือมันเป็นอย่างนี้อยู่แล้ว :emo_113:
ไม่ทราบว่ารถของสมาชิกในคลับเป็นเหมือนกันบ้างมั้ยครับ

เป็นเหมือนกันครับ และรู้สึกว่าแอร์ด้านหลังมีลมร้อนออกมาครับ

ออฟไลน์ วีรวุฒิ

• **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 102
  • ชื่อเล่น: อั๋น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ต.ค. 2014, 12:58:22 »
hขอบคุณที่เข้ามาแชร์ครับ เจอคนเป็นเหมือนกันแล้ว

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2014, 08:19:06 »
แอร์ด้วยความเย็น 23 เย็นชุ่มฉ่ำจริงๆครับ และ 24 ก็เย็นใช้ได้นะ
 ;)
ส่วนเรื่องลมที่ไปส่งให้ที่นั่งเบาะหลัง เท่าที่ทดสอบเมื่อวานนี้ มันไม่ใช่ระบบ booster แบบที่ผมผลิต แต่เป็นท่อแอร์ (air-duct) ที่ส่งจะาก HVACิ blower ด้านเหน้าให้กระจายไปด้านหลัง  ผมก็เลยลองปรับดูว่าจะต้องปรับยังไงถึงจะได้แอร์แรงขึ้นที่ด้านหลัง
นิดนึงนะครับ พัดลมทุกตัวออกแบบมาและผลิตมาด้วย air-flow กับ air-pressure ตาม spec ที่กำหนดไว้  ลมที่ออกมาแล้วนำพาความเย็นไปตรงทางออกจึงลดลงตามจำนวนทางออกที่มากขึ้น  ด้วยลมที่เท่าเดิมแต่เพิ่มทางออกอีกทางสำหรับที่นั่งด้านหลัง ลมจึงลดลงตามระยะทางที่มันเดินทางมาถึงครับ (แรงดันไม่พอ)
วิธีการแก้สำหรับระบบนี้มีสามทางครับ

วิธีที่ 1 เพิ่มความเร็วของพัดลมเพื่อเพิ่ม air-flow กับ air-pressure ครับ  แต่วิธีนี้จะทำให้คนด้านหน้าปะทะกับลมที่แรงขึ้น คนด้านหน้าจะไม่สบายครับ
วิธีที่ 2 คือวิธีที่ผมทำ ผมปรับทางออกของลมด้านหน้าให้เล็กลง เท่ากับว่าบังคับให้ลมออกมาตรงทางออกด้านหน้าให้น้อยลง ลมที่เหลือจึงถูกผลักให้ไปด้านหลังได้มากขึ้น (ผมไม่ชอบแอร์ที่เป่าออกมาทางด้านข้าง ผมจึงปิดมันเลยครับ)
วิธีที่ 3 ความเป็นไปได้นี้ต้องเริ่มมาตั้งแต่ออกแบบระบบแอร์ของรถเลยครับ คือใส่ระบบ booster ดูดลมแล้วส่งต่อออกไปให้แรงขึ้น อันนี้รถเบ๊นซ์และบีเอ็มรุ่นใหม่ๆถึงมีครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ CK

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 67
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: CK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2014, 12:02:43 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ kokdeese

• **
  • สมาชิก ID: 797
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Kok
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ต.ค. 2016, 00:44:58 »
ไม่แรงเป็นปกติ...ขอบคุณครับ :emo_052:

ออฟไลน์ Maddog

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1544
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: เมย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 เม.ย. 2017, 15:18:08 »
รถผม ออกมาได้หนึ่งอาทิตย์อาการเป็น ดังนี้
1. แอร์ เปิด ออโต อุณหภูมิ 23 เย็นดีครับ แต่พอปรับ 23.5 ขึ้นไปเหมือนไม่เย็น ต้องเปิด 23 ตลอดครับ
2. Mode อากาศหมุนเวียนในรถ บางครั้งติดเองเมื่อเปิดแอร์ บางครั้งต้องกดเลือกเองเมื่อเปิดแอร์ บางครั้งวิ่งไปแล้วรับอากาศข้างนอกเองมารู้ตัวอีกที คือได้กลิ่นไอเสียรถ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 เม.ย. 2017, 12:17:31 »
รถผม ออกมาได้หนึ่งอาทิตย์อาการเป็น ดังนี้
1. แอร์ เปิด ออโต อุณหภูมิ 23 เย็นดีครับ แต่พอปรับ 23.5 ขึ้นไปเหมือนไม่เย็น ต้องเปิด 23 ตลอดครับ
2. Mode อากาศหมุนเวียนในรถ บางครั้งติดเองเมื่อเปิดแอร์ บางครั้งต้องกดเลือกเองเมื่อเปิดแอร์ บางครั้งวิ่งไปแล้วรับอากาศข้างนอกเองมารู้ตัวอีกที คือได้กลิ่นไอเสียรถ
  อิอิ  เป็นเหมือนกันเลยครับ
แต่ผมไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ un1321

• **
  • สมาชิก ID: 1414
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อันอัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เม.ย. 2017, 19:28:36 »

เป็นเหมือนกันครับ
ตอนได้รถใหม่ ๆ ก็งง
เรื่องอุณภูมิ ผมเคยใช้ CAMRY ไฟไม้บรรทัด ปรับที่ 24-25 ก็เย็นดี
แต่ ELANTRA ผมต้องปรับ 22 ถึงจะรู้สึกสบายตัว
ส่วนเรื่องระบบหมุนเวียนแอร์เนี่ย ผมเดาว่าเป็นเฉพาะตอนตั้ง AUTO มั้ง
มันดันฉลาดในสิ่งที่เราไม่อยากให้ฉลาด 555

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พ.ค. 2017, 13:57:21 »

เป็นเหมือนกันครับ
ตอนได้รถใหม่ ๆ ก็งง
เรื่องอุณภูมิ ผมเคยใช้ CAMRY ไฟไม้บรรทัด ปรับที่ 24-25 ก็เย็นดี
แต่ ELANTRA ผมต้องปรับ 22 ถึงจะรู้สึกสบายตัว
ส่วนเรื่องระบบหมุนเวียนแอร์เนี่ย ผมเดาว่าเป็นเฉพาะตอนตั้ง AUTO มั้ง
มันดันฉลาดในสิ่งที่เราไม่อยากให้ฉลาด 555
เท่าที่รู้มาเอลันตร้าเราทำมาตามมาตรธานยุโรป ซึ่งเป็นเมืองหนสวซะส่วนใหญ่หนะครับ
แอค์เขาคงไม่ค่อยได้เปิดมั้งครับ
พอถึงหน้าร้อน มันแดจ้าจริงๆ  เขาคงเปิดแอร์แรงๆมั้งครับ
เดาเต็มๆครับ

Tags: