เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Battery เสื่อมครับ คันที่สามแล้วในกลุ่ม LINE ที่คุยกันอยู่ครับ  (อ่าน 10264 ครั้ง)

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

เมื่อเช้าผมก็เข้าไปที่ศูนย์สาทร~ตากสิน ตรวจเช็คกระแสไฟในแบต ตรวจหาว่ามีจุดกระแสไฟรั่วหรือไม่ สรุปว่าแบตเสื่อม จัดการเครมให้ในทันที ไม่นานก็เอาแบตลูกใหม่มาเปลี่ยนให้ รวดเร็วดีครับ สองสามชั่วโมงเป็นอันเรียบร้อย
พี่สนรถกี่เดือน ทำไมเสื่อมแล้วล่ะครับ มีอาการก่อนไปเคลมยังไงบ้างหรอครับ ผมจะได้ระวังตัว รถผม 10เดือนกว่าแล้ว แต่ก็ยังปกตินะครับ ซื้อเครื่องวัดแรงดันไฟแบตแบบเสียบที่จุดบุหรี่มาลอง ไฟก็ยังโอเคอยู่
คำเตือน
รถผมมีตัววัดไฟนานแล้วครับ
ตั้งได้ด้วยว่าต่ำกว่าเท่าไหร่ให้ดังเตือน  สุดท้ายมันไม่มีไฟไปส่งให้เสียงดังได้ จบเลย
ก็คงต้องดูอาการของแบตตัวเองดีๆนะครับ
เดือน กันยายน ผมก็ 12เดือนพอดี ถ้าแบตยังไม่ไปสะก่อน คงให้เช็คแบตพร้อมเช็คระยะพร้อมกันเลยทีเดียวหล่ะครับ
ของผมออก30สิงหาครับ ออกก่อนแบงค์ไม่กี่วัน ก็คือสัปดาห์หน้าจะครบ11เดือนละ ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้มีอาการอะไรผิดสังเกต สตาร์ทได้ตามปกติ ไม่ได้มีอาการอ่อนแรงให้เห็นเลย หลายวันก่อนกดปุ่มสตาร์ทแล้วดังแก๊กๆๆๆๆมอเตอร์สตาร์ทหมุนเบาๆ ไฟหน้าปัดกระพริบๆๆๆ ต้องรีบกดหยุดทันที(นึกในใจ...อาไรว้าาาา) ลองกดสตาร์ทอีกที เอ๊า!ยังติดเครื่องได้แต่ดูมันอ่อนแรงซะจรืง ก็ใช้ต่อมาอีกหลายวันแบบเสียวๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง พอมีเวลาว่างก็รีบเข้าศูนย์เลยครับ

เหมือนกันเลยครับ น้าSone
ตอนแรกผมก็อบบว่าติ๊กๆๆๆๆๆ ปิดแล้วเริ่มใหม่ ก็ติด แต่อืดๆ
หลังจากนั้นก็เกิดอาการที่ต้องให้ช่างเอารถเอาสายมาจั๊มครับ  แล้วก็รีบเข้าศูนเคลมเลยครับผม

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
เมื่อเช้าผมก็เข้าไปที่ศูนย์สาทร~ตากสิน ตรวจเช็คกระแสไฟในแบต ตรวจหาว่ามีจุดกระแสไฟรั่วหรือไม่ สรุปว่าแบตเสื่อม จัดการเครมให้ในทันที ไม่นานก็เอาแบตลูกใหม่มาเปลี่ยนให้ รวดเร็วดีครับ สองสามชั่วโมงเป็นอันเรียบร้อย
พี่สนรถกี่เดือน ทำไมเสื่อมแล้วล่ะครับ มีอาการก่อนไปเคลมยังไงบ้างหรอครับ ผมจะได้ระวังตัว รถผม 10เดือนกว่าแล้ว แต่ก็ยังปกตินะครับ ซื้อเครื่องวัดแรงดันไฟแบตแบบเสียบที่จุดบุหรี่มาลอง ไฟก็ยังโอเคอยู่
คำเตือน
รถผมมีตัววัดไฟนานแล้วครับ
ตั้งได้ด้วยว่าต่ำกว่าเท่าไหร่ให้ดังเตือน  สุดท้ายมันไม่มีไฟไปส่งให้เสียงดังได้ จบเลย
ก็คงต้องดูอาการของแบตตัวเองดีๆนะครับ
เดือน กันยายน ผมก็ 12เดือนพอดี ถ้าแบตยังไม่ไปสะก่อน คงให้เช็คแบตพร้อมเช็คระยะพร้อมกันเลยทีเดียวหล่ะครับ
ของผมออก30สิงหาครับ ออกก่อนแบงค์ไม่กี่วัน ก็คือสัปดาห์หน้าจะครบ11เดือนละ ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้มีอาการอะไรผิดสังเกต สตาร์ทได้ตามปกติ ไม่ได้มีอาการอ่อนแรงให้เห็นเลย หลายวันก่อนกดปุ่มสตาร์ทแล้วดังแก๊กๆๆๆๆมอเตอร์สตาร์ทหมุนเบาๆ ไฟหน้าปัดกระพริบๆๆๆ ต้องรีบกดหยุดทันที(นึกในใจ...อาไรว้าาาา) ลองกดสตาร์ทอีกที เอ๊า!ยังติดเครื่องได้แต่ดูมันอ่อนแรงซะจรืง ก็ใช้ต่อมาอีกหลายวันแบบเสียวๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง พอมีเวลาว่างก็รีบเข้าศูนย์เลยครับ

เหมือนกันเลยครับ น้าSone
ตอนแรกผมก็อบบว่าติ๊กๆๆๆๆๆ ปิดแล้วเริ่มใหม่ ก็ติด แต่อืดๆ
หลังจากนั้นก็เกิดอาการที่ต้องให้ช่างเอารถเอาสายมาจั๊มครับ  แล้วก็รีบเข้าศูนเคลมเลยครับผม
ผมยังไม่เจออาการตามที่พี่สนเจอนะครับ ถ้าอาการมาเมื่อไหร่ จะมาอัพเดทครับ ไปหาซื้อสายพ่วงแบตก่อนละอาทิตย์นี้  :-[

ออฟไลน์ osaka99

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 82
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: osaka99
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่า :emo_051:

ออฟไลน์ infernalball

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 506
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: บอล
ไลน์กลุ่มอะไรอ่ะครับ โปรดดึงผมไปด้วย infernalball

ออฟไลน์ วีรวุฒิ

• **
  • สมาชิก ID: 102
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อั๋น
รถผมก็แบตเสื่อมไปตอนประมาณเดือนที่ 9 หรือ 10 นี่แหละครับ เช้ามาสตาร์ทไม่ติด
ใช้บริการช่วยฉุกเฉิน 24 ชม ลากรถไปที่ 0 เคลมแบตได้ครับ ไม่เสียค่าลาก

ออฟไลน์ TookTa

• **
  • สมาชิก ID: 244
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: TookTa
รถ TookTa เพิ่ง 6 เดือน แบตเสื่อมแล้วอ่า เศร้าจริงๆ ตอนนี้กำลังเข้าศูนย์ตรวจสอบ..

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
รถ TookTa เพิ่ง 6 เดือน แบตเสื่อมแล้วอ่า เศร้าจริงๆ ตอนนี้กำลังเข้าศูนย์ตรวจสอบ..
ช่างจะมีเครื่องมือตรวจวัดครับ
หากเขาเจอว่าเสื่อม เขาจะเปลี่ยนให้ใหม่ทันทีครับ

ออฟไลน์ Lookkaew_salinM

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1341
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ลูกแก้ว
นู๋ก็เป็นค่ะ พรุ่งนี้ตอนเช้า จะรีบเอาไปเข้าศูนย์ ซื้อ น้อง แลนตร้า SE มา เมื่อเดือน พค. 59 แค่ 6 เกือบ 7  เดือนเองค่ะ แบตเตอรี่ไปแล้ว ต้องให้รถอีกคันมาจั้มให้ ตอนแรกเข้าใจว่าคงแบตหมดธรรมดา พอผ่านไป 2 วัน อาการเดิมเริ่มมาค่ะ แชะๆๆๆ ไปหลายทีกง่าจะติด พอหัวค่ำ งอแงเหมือนเดิม ทีนี้สตาร์ทไม่ติดเลยค่ะ เซง และ โวยวายไปเรียบร้อยค่ะ

• *
นู๋ก็เป็นค่ะ พรุ่งนี้ตอนเช้า จะรีบเอาไปเข้าศูนย์ ซื้อ น้อง แลนตร้า SE มา เมื่อเดือน พค. 59 แค่ 6 เกือบ 7  เดือนเองค่ะ แบตเตอรี่ไปแล้ว ต้องให้รถอีกคันมาจั้มให้ ตอนแรกเข้าใจว่าคงแบตหมดธรรมดา พอผ่านไป 2 วัน อาการเดิมเริ่มมาค่ะ แชะๆๆๆ ไปหลายทีกง่าจะติด พอหัวค่ำ งอแงเหมือนเดิม ทีนี้สตาร์ทไม่ติดเลยค่ะ เซง และ โวยวายไปเรียบร้อยค่ะ
ยินดีต้อนรับสู่ความเป็นตัวจริงของเอลันตร้านี้ครับ ต้องแบตเสื่อมถึงจะใช่ของแท้ 55555
ล้อเล่นนิดๆนะครับ
พอดีเป็นกันเกือบทุกคันที่ผมรู้จักเลยครับ
ปัญหาเอลันตร้าล๊อทนี้คือแบตที่ติดมาให้จากโรงงานเสื่อมก่อนเวลาที่กำหนดครับ
ของผมก็ประมาณสิบเดือนได้มั้งครับก็เสื่อม
แต่ที่ดี ทางฮุนไดเขาเคลมให้ทันทีนะครับ

ออฟไลน์ kokdeese

• **
  • สมาชิก ID: 797
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Kok
ของผมก็เปลี่ยนแล้วเหมือนกันครับ หลังจากออกมาได้ 8 เดือน
 :emo_052:

• *
ของผมก็เปลี่ยนแล้วเหมือนกันครับ หลังจากออกมาได้ 8 เดือน
 :emo_052:

ตอนนี้ผมใช้ไปสองปี เปลี่ยนแบตลูกที่สามแล้วครับ
ผมก็เลยไม่เข้าศูนย์ละ เหมือนเป่าปี่ให้buffaloฟัง เข้าหูซ้ายแล้วก็ออกหูขวา เขาแค่เคลมให้เรา เปลี่ยนของใหม่ให้ แล้วปัญหาก็มาอีกครับ เสื่อมจนเราสตาร์ทไม่ติด สุดท้ายต้องเรียกขอความช่วยเหลือ ล่าสุดไปจอดตายอยู่ในซอยเปลี่ยวๆ ดีที่มีเพื่อนอยู่ด้วยนะครับ
แล้วก็ขับกลับบ้าน วันรุ่งขึ้นก็สตาร์ทไม่ติดแล้ว ผมจึงโทรเรียกแบตมาเปลี่ยนให้ที่บ้าน
ตอนที่ผมให้ช่างมาเปลี่ยนที่บ้าน ผมตั้งโจทให้ว่าต้องเปลี่ยนเป็น Panasonic ที่ผมใช้ในรถคันอื่นๆ แต่ขอหวัตที่สูงกว่าเดิมครับ
เดิมที่65หวัต ผมเปลี่ยนเป็น75 ขนาดของแบตจึงยาวกว่าเดิมประมาณสองสามเซ็นครับ
แล้วก็ได้รับโทรศัพท์ว่าใส่ไม่ได้ เพราะมีเสื้อหุ้มแบตไว้ หากจะใส่จริงๆต้องเอาเสื้อ(ฉนวน)นั้นออก
ผมถึงได้รู้ว่า  อ๋อ ที่แท้มีเสื้อกันหนาวมาด้วย แล้วบ้านเรามันร้อนตับแตก จะกันหนาวไปทำ...อะไร
ผมก็เลยสั่งให้ช่างถอดเสื้อออก ให้แบตใหม่ผมยืนเปลือยกายเหมือนแอคคอร์ดกับฟอร์จูเน่อของผม (รถค่ายปลาดิบ ไม่มีใครใส่เสื้อหนาวกันหรอกครับ ในบ้านเรา)
ตอนนี้เปลี่ยนมาได้เกือบสองเดือนแล้ว ไฟแบตแรงปกติทุกอย่างครับ
แล้วผมจะติดตามผลต่อไปนะครับ หวังว่าจะใช้ได้นานเกินปีครับ

แบตอีกสองคันของผมต่างใช้ได้เกินสองปีทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2017, 12:20:07 โดย James ECT-22 »

ออฟไลน์ CK

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 67
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: CK
รถจะครบ3ปีเปลี่ยนแบตลูกที่3แล้วครับ ลูกที่สองใช้นานเกือบ2ปี

Tags: