เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถโคลงเคลง  (อ่าน 5336 ครั้ง)

ออฟไลน์ TookTa

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 244
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: TookTa
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
รถโคลงเคลง
« เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 14:25:55 »
 Share 
ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันหรือป่าว รถโคลงเคลงโยกเยกมากๆเวลาขับบนพื้นผิวไม่เท่ากัน เช่น เหยียบฝาท่อ หลุมบ่อ ลูกระนาด  ;) O . ทำไงดี

ออฟไลน์ Sone

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Sone
  • ...
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: รถโคลงเคลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 21:38:33 »
เหมือนกันครับ..เพราะมันเป็นสไตล์ของรถสปอร์ต ระบบกันสะเทือนออกแนวแข็งนิดๆ ไม่นุ่มนวลแบบรถทื่เน้นนั่งสบาย ถ้าอยากแก้ให้นุ่มนวลหน่อย คงต้องดัดแปลงหรือเปลี่ยนสปริง-โช๊คอัพละครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 2015, 21:47:54 โดย Sone »

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ค. 2015, 22:56:36 »
เปลี่ยนรถครับ
รถที่จะนุ่มนวลมากๆขณะเจอถนนที่ไม่เรียบต่างระดับ ก็ต้องรถหรูหละครับ
แนะนำ - เจอสภาพถนนไม่ดี รีบชะลอความเร็ว หยอดเอาครับ 
ไม่งั้นช่วงล่างจะพังเอานะครับ

ออฟไลน์ TookTa

• **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 244
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: TookTa
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2015, 07:24:44 »
ขอบคุณมากค่ะ สบายใจละ นึกว่าเป็นอยู่คันเดียว  8)

ออฟไลน์ Bluesky181

• **
  • สมาชิก ID: 319
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พ.ค. 2015, 12:29:09 »
ของผมก็รู้สึกครับ ตั้งแต่ขับวันแรก เพราะอ่าน Review ในประเทศ  ไม่มีค่ายเขียนถึงเรื่องนี้เลย  เพราะก่อนซื้อผมก็อ่านจาก review พวกนี้เหมือนกัน   ดังนั้น เลยลองไปอ่าน Review เมืองนอกดู  สรุปได้ว่าเป็นจุดอ่อนของ Hyundai Elantra รุ่นนี้   :emo_052:

จากที่ค้นหาจาก 2-3 Review จะถูก complaint เรื่องความมั่นคงของตัวถังรถน้อย เวลาขับผ่านทางไม่เรียบ ตัวถังรถจะไม่เก็บอาการ เมื่อเทียบกับ Cruze Civic หรือ M3 โดยจะโคลงตามสภาพพื้นถนน จึงเป็นรถที่เหมาะวิ่งทางพื้นเรียบ  ไม่เหมาะวิ่งทางขรุขระครับ 

แต่รวม ๆ แล้วยังได้คะแนนอยู่ในเกณฑ์ที่ดี  คิดว่าเมืองนอกคงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องถนน เหมือนบ้านเราครับ  ตอนนี้วิ่งขรุขระผมก็จะระวังเป็นพิเศษครับ

http://usnews.rankingsandreviews.com/cars-trucks/Hyundai_Elantra/Performance/

“The car's structure still feels a little less solid than the best in this segment -- you can feel a difference on rough roads -- and we're not sold on the Elantra as a driver's car.” -- AutoTrader (2014)

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2015, 11:05:46 »
ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันหรือป่าว รถโคลงเคลงโยกเยกมากๆเวลาขับบนพื้นผิวไม่เท่ากัน เช่น เหยียบฝาท่อ หลุมบ่อ ลูกระนาด  ;) O . ทำไงดี

คันผมก็เป็น แต่ ผมเรียก ดิ้น ..
วิเคราะห์ดูแล้ว ก็ ไม่ได้เป็นปัญหา เพราะ เป็นเพียงความรู้สึก เพราะ ในสถานการณ์คับขัน ที่หักหลบกระทันหัน ตัวรถ สามารถควบคุมการทรงตัวได้เป็นอย่างดีครับ ยิ่งระบบ ESP ที่ติดมาทำให้ ช่วยลดการหมุนของรถได้ดีมาก .. (ผมได้ใช้แล้ว)

สบายใจได้ครับ .. ถ้าไปมองมันมาก ก็จะเป็นทุกข์เปล่าๆ ครับ

ป๋อง
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ Joe Joe

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 485
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Joe
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ย. 2015, 14:17:21 »

คันผมก็เป็น แต่ ผมเรียก ดิ้น ..
วิเคราะห์ดูแล้ว ก็ ไม่ได้เป็นปัญหา เพราะ เป็นเพียงความรู้สึก เพราะ ในสถานการณ์คับขัน ที่หักหลบกระทันหัน ตัวรถ สามารถควบคุมการทรงตัวได้เป็นอย่างดีครับ ยิ่งระบบ ESP ที่ติดมาทำให้ ช่วยลดการหมุนของรถได้ดีมาก .. (ผมได้ใช้แล้ว)

สบายใจได้ครับ .. ถ้าไปมองมันมาก ก็จะเป็นทุกข์เปล่าๆ ครับ

ป๋อง

ผมนี่สบายใจเลย อาการดิ้น  ตอนขับ ทิบูรอน ไม่เคยเป็น แต่พอมาเปลี่ยนเป็น  elantra ดิ้นครั้งแรก ใจหายแว่บบ  คิดในใจ เป็นที่โช๊ค รึป่าว เพราะเราซื้อมือสองมา หรือว่ารถ เคยมีประวัติ ไม่ดี ทำให้เสียศูนย์ ( แต่เคยให้ช่างที่ ศูนย์ ฮุนได ดู รถคัน ok สภาพ 80% )  ก็เบาใจไป   สรุปเป็นแบบนี้ ทุกคัน   ok  ครับ

ออฟไลน์ Sone

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Sone
  • ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ย. 2015, 22:46:54 »
ตอนนี้เวลาเข้าโค้งแล้วเจอถนนไม่เรียบจะออกอาการเซ จำได้ว่าตอนใหม่ๆมันก็ไม่มีอาการแบบนี้นี่นา คงต้องพาไปตรวจเช็คช่วงล่างสักหน่อยแล้วสิ..

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.ย. 2015, 12:05:25 »
ตอนนี้เวลาเข้าโค้งแล้วเจอถนนไม่เรียบจะออกอาการเซ จำได้ว่าตอนใหม่ๆมันก็ไม่มีอาการแบบนี้นี่นา คงต้องพาไปตรวจเช็คช่วงล่างสักหน่อยแล้วสิ..

เจอสาเหตุแล้วยังครับ

Tags: