เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามยอดฮิต แชร์อัตราสิ้นเปลืองกันหน่อยครับ  (อ่าน 9816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sone

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Sone
  • ...
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ไม่น่าเชื่อ หลังจากปิด ECO Mode อัตราเชื้อเพลิง ดีขึ้นจริงๆ ตอนนี้ เกือบ 10 กว่าเกือบ 11 แล้วครับ
:emo_051: :emo_102:

• ...
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
เมื่อวานถนนโล่งๆเลยลองขับแบบประหยัดดู ขับไม่เกิน80 รอบไม่เกิน2000 ค่อยๆไป ระยะทางไปกลับประมาณ25กิโล วิ่งยาวๆติดไฟแดงหนเดียว เห็นตัวเลขแล้วสวยเลยเชียว...18.4 ว้าวๆ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2015, 18:04:28 โดย Sone »

ออฟไลน์ o___o

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 338
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: นัท
เมื่อวานถนนโล่งๆเลยลองขับแบบประหยัดดู ขับไม่เกิน80 รอบไม่เกิน2000 ค่อยๆไป ระยะทางไปกลับประมาณ25กิโล วิ่งยาวๆติดไฟแดงหนเดียว เห็นตัวเลขแล้วสวยเลยเชียว...18.4 ว้าวๆ  ???

สุดยอดครับคุณพี่สน

:emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ต้องใจเย็นสุดๆเลยนะครับถึงจะทำได้ขนาดนี้ ผมเคยพยายามลองแล้ว ทำไม่ได้จริงๆ  :emo_052:

• ...

ต้องใจเย็นสุดๆเลยนะครับถึงจะทำได้ขนาดนี้ ผมเคยพยายามลองแล้ว ทำไม่ได้จริงๆ  :emo_052:
[/quote]
ช่วงแช่ความเร็วที่70 พีคสุดๆตรง19.0 ผมก็ลุ้นให้ขึ้นถึง20 แต่เบรคเยอะไปหน่อย เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรคเลยลดเหลือ18.4 ผมว่าถ้าได้แช่ยาวๆต่ออีกนิดมีสิทธ์ถึง20เลยเชียว :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2015, 00:06:50 โดย Sone »

ออฟไลน์ Sa rocha

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 308
  • จังหวัด: พิจิตร
  • ชื่อเล่น: สา
ขอผมทดสอบจากการใช้น้ำมัน  e 20 ได้ประมาณ 12  กิโล. แก๊ส 91 ได้ประมาณ 13
  กิโลแก็ส95. ได้ประมาณ 14. กิโลที่ความเร็วประมาณ110-120 ที่ถนนสายเอเชียครับ

ออฟไลน์ topprojectorretrofit

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 378
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: top
ผมได้ประมาณ 13-14 ในเมือง ต่างจังหวัด 18-19 ความเร็วไม่เกิน 120 เบนซิน 95 ปั้มesso caltex shell ครับ

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
ล่าสุด E20 เติม 41 ลิตร วิ่งได้ 400 กม.ครับ
ได้แค่ 9.76 กม.ต่อลิตรครับ  วิธีการขับ เหยียบกระชาก ไม่ถอนคันเร่งจนไกล้ๆรถคันหน้า 

ออฟไลน์ tu@Elantra

• *
  • สมาชิก ID: 384
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ตู่
7 กม./ลิตร โดยเฉลี่ยครับ

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก ID: 135
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
เรื่องอัตราการสิ้นเปลืองนี่ วัดง่ายครับ แต่ เทียบยาก

เพราะขึ้นอยู่กับ  สภาพการขับ และ การจราจร

ถามว่า Elantra วิ่งได้ดีสุดแค่ไหน ผมลองวิ่งดูหลายๆ แบบ

เอาแบบวิ่งไม่เร็ว มาก รอบเครื่อง สัก 1,500 (ปกติคงทำยาก) และวิ่งยาวๆ ยี่สิบกว่าโลก็ทำได้ครับ

เคยวิ่งเป็นร้อยๆ โลทางยาวๆ เอาแบบไม่รีบ lock ความเร็วไว้เลย เกิน 20 ก็ยังได้ ตอนนั้น ได้ 20.5 km/liter แต่วิ่งแบบ ไม่ให้เร็วเกิน 2000 รอบ

ใช้ปรกติผมวิ่งทางไกล ก็อยู่ราวๆ เกือบ 18 โลต่อลิตรครับ

สรุปแล้วอยู่ที่เราเหยียบ อยู่ที่เราจอด น่ะครับ .. แต่ อัตราการกินน้ำมันรถรุ่นนี้ เทียบกับ สมรรถนะ ที่ได้ ไม่ขี้เหร่ครับ .. ผมพอใจ

Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
ล่าสุดลูกชายทำสถิติได้ใหม่แล้วครับ ขับดีขึ้นทุกวัน ตอนนี้ได้ 15.4กิโลต่อลิตรครับ

ออฟไลน์ tu@Elantra

• *
  • สมาชิก ID: 384
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ตู่
บางครั้งการวิ่งเพื่อต้องการประหยัดน้ำมันและพยายามทำลายสถิติของตัวเองที่ผ่านๆมา ก็เป็นเรื่องน่าสนุกและท้าทายดีนะครับ แต่ด้วยความที่ Elantra เป็นรถที่ขับแล้วสนุก เกาะถนนเป็นเลิศ จึงไม่สามารถที่จะประคับประคองให้รอบมันต่ำๆได้   

อัตราการกินน้ำมันของรถผม จึงอยู่ที่ 7กม.+-/ลิตร ( ซึ่งมันก็เป็นสัจธรรมอยู่แล้วว่า ได้อย่าง ต้องเสียอย่าง)

# ข้อสำคัญคือ ต้องมีสติและไม่ประมาท และสิ่งที่ต้องทำความเข้าใจให้มากคือ เราต้องรู้สมรรถนะรถของเราด้วย ว่าได้ในระดับไหน.....

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก ID: 18
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
บางครั้งการวิ่งเพื่อต้องการประหยัดน้ำมันและพยายามทำลายสถิติของตัวเองที่ผ่านๆมา ก็เป็นเรื่องน่าสนุกและท้าทายดีนะครับ แต่ด้วยความที่ Elantra เป็นรถที่ขับแล้วสนุก เกาะถนนเป็นเลิศ จึงไม่สามารถที่จะประคับประคองให้รอบมันต่ำๆได้   

อัตราการกินน้ำมันของรถผม จึงอยู่ที่ 7กม.+-/ลิตร ( ซึ่งมันก็เป็นสัจธรรมอยู่แล้วว่า ได้อย่าง ต้องเสียอย่าง)

# ข้อสำคัญคือ ต้องมีสติและไม่ประมาท และสิ่งที่ต้องทำความเข้าใจให้มากคือ เราต้องรู้สมรรถนะรถของเราด้วย ว่าได้ในระดับไหน.....

ขอบคุณครับ.

ใช่ครับ  :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ chai9890

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 724
  • ชื่อเล่น: ซี
จากที่ได้รับรถแล้วทดลองขับไป200กว่าโล เติมแก็ซ95 ขับอยู่ที่ประมาณ 90 และไม่เกิน 110 ได้แค่ประมาณตามรูปเองคับ

Tags: