เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Smart Dimmer by Pongroofman  (อ่าน 2885 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Smart Dimmer by Pongroofman
« เมื่อ: 18 ก.พ. 2015, 22:31:23 »
 Share 
ผมใช้งานมาจะเข้าเดือน ที่สอง แล้ว สังเกตเห็นการออกแบบ อีกอย่างของ น้อง Buboo ของผม (Elantra GLS) ที่ชอบใจมาก

มันเป็นเรื่องพื้นๆ ที่ทุกคนอาจไม่ทันสังเกต นั้นคือ ระบบการ หรี่ไฟหน้าปัด ในรถ ที่อยู่ด้านขวาเป็นปุ่มกด เพิ่มลด ข้างๆ พวงมาลัยนั่นล่ะครับ

ความเข้าใจทั่วไป เราจะทราบดีว่า ปุ่ม่ที่ว่านี้รถสมัยก่อนก็มี โดยสมัยก่อน หน้าปัดรถจะมีไฟแค่ตอนเปิดไฟหน้า (ถือว่าเป็นกลางคืน) ส่วนเวลาเปิดไฟ หน้าปัดจะไม่มีไฟ (ถือว่าเป็นกลางวันมองเห็นหน้าปัดอยู่แล้ว) ถ้าอยากปรับให้สว่างมากน้อย ก็ปรับสว่างด้วยมือ

ตอนหลัง รถยนต์ เริ่มออกแบบให้ หน้าปัดดูมืดและ จะสว่างเมื่อเสียบกุญแจ โดยจะสว่างตลอดเวลา ทั้งตอนเปิดไฟและปิดไฟหน้ารถ ตัว Dimmer ที่ปรับความสว่าง ก็ จะมี สองตำแหน่ง คือ ตำแหน่งความสว่าง ที่ใช้ในเวลากลางวัน (ปิดไฟหน้ารถ) และ ตำแหน่งที่ใช้เวลากลางคืน (เปิดไฟหน้ารถ) โดยเราใช้ปุ่มเดิมนั่นแหล่ะ ตั้ง อยากให้กลางวันสว่างแค่ไหน ก็ ตั้งตอนปิดไฟ อยากให้ กลางคืนสว่างแค่ไหน ก็ตั้งตอนเปิดไฟ แค่นั้นจบเลย ไม่ต้องปรับความมืดความสว่างกันบ่อยๆ

เจ้า Buboo นี้เจ๋งตรงที่ กรณีที่เรา เปิดไฟหน้า .. (ซึ่งปกติเราจะหรี่ไฟหน้าปัดไว้) แล้ว วิ่งผ่านมายังทีสว่าง หน้าปัดจะดูมืดทันทีเพราะแสงข้างนอกมันมาก แต่พอผ่านไปนานสักหนึ่งนาที หน้าปัดที่เราหรี่ไว้ จะสว่างมายังตำแหน่งความสว่างที่เราตั้งไว้สำหรับกลางวันทันที...!

ที่เป็นเช่นนั้น เพราะ GLS มี Light sensor ที่คอยตรวจดูว่า สภาพด้านนอก นั้น มืดถึงระดับต้องเปิดไฟ หรือ สว่างจนต้องปิดไฟ เพื่อสั่งให้ ระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติทำงานหรือเปล่า (ในกรณีที่เราเลื่อนก้านไฟไปที่ตำแหน่ง Auto) และ ทางผู้ออกแบบ ได้เอาฟังก์ชั่นจาก Sensor ตัวนี้ มาพ่วงกับ timer เพื่อ หน่วงเวลาว่า ถ้าความสว่างด้านนอกมีความสว่างนานติดต่อกัน นานถึง 1 นาที ก็ ให้จัดการกับ Dimmer หรือ ไฟหรี่หน้าปัดได้เลย..

เจ๋งดี ผมล่ะอยากเห็นไอ้คนต้นคิดคนนี้จริงๆ (อาจจะไม่ใช่ Hyundai แต่ก็ต้องขอบคุณ วิศวกรออกแบบของ Hyundai ที่เอา feature นี้มาใช้อยากครบถ้วน)

ส่วนไฟหน้าปัดของ Media player นั้น ไม่ได้ฉลาดตามอย่างไฟหน้าปัด  เพียงแต่จะมีแค่สาม mode คือความสว่าง ในกลางวัน กลางคืน และ ปิดหน้าจอ (โดยการกางสี่นิ้วจิ้มลงไปบนจอ)

ผมขอเรียกสิ่งนี้ว่า Smart Dimmer ครับ ซึ่งไม่อยู่ในคำ โฆษณาใดๆ หรือในตาราง spec รถ แต่ผมว่ามันเจ๋งจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2015, 23:07:35 โดย pongroofman »
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก ID: 18
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: Smart Dimmer by Pongroofman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.พ. 2015, 12:22:32 »
ผมก็สังเกตุเหมือนกันเวลาวิ่งเข้าอุโมง ไฟหน้าปัดจะหรี่ลง แต่พอออกมาที่สว่างไฟหน้าปัดจะสว่างขึ้น เหมือนตอนเราเปิด - ปิด ไฟหน้าเลย ทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งเป็นเปิด - ปิดไฟหน้าAuto เจ๋งดีครับ รุ่นGLE ของผมก็มีระบบนี้นะ  :emo_090:

ออฟไลน์ pongroofman

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 135
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
Re: Smart Dimmer by Pongroofman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.พ. 2015, 13:30:27 »
ผมก็สังเกตุเหมือนกันเวลาวิ่งเข้าอุโมง ไฟหน้าปัดจะหรี่ลง แต่พอออกมาที่สว่างไฟหน้าปัดจะสว่างขึ้น เหมือนตอนเราเปิด - ปิด ไฟหน้าเลย ทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งเป็นเปิด - ปิดไฟหน้าAuto เจ๋งดีครับ รุ่นGLE ของผมก็มีระบบนี้นะ  :emo_090:

ขอบคุณที่มา confirm ผมเห็นสมควรที่มันจะเป็น มาตรฐาน ของ Elantra ครับ
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ Varjai

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 519
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Varjai
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ต.ค. 2015, 16:28:52 »
ผมก็สังเกตุเหมือนกันครับ

Tags: