เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียน - ค่าใช้จ่าย by Pongroofman  (อ่าน 4894 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
เมื่อวานเพิ่งไปเปลี่ยนป้ายแดง เป็น ป้ายดำมาครับ
ผมรับรถตั้งแต่ 19 Dec 14 เปลี่ยนป้าย ก็ 12 Feb 15 รวมแล้วใช้ป้ายแดงมา เกือบสองเดือน...

ป้ายแดงดีตรงทำให้รู้ว่า รถเราใหม่ แต่ผมรู้สึกว่า ..มันเชิญชวนให้คนมาแกล้งเบียดๆ เราบ่อยเหมือนกันครับ ..เคยต้องลงไป บอกกล่าว กับรถคันอื่น กันหลายครั้ง .. ผมว่า เปลี่ยน ป้ายดำก็สบายใจกว่าครับ

ได้ความรู้มานิดหน่อย เลยอยากเขียนไว้ตรงนี้ครับ

ทำไมต้องป้ายแดง
1. ป้ายดำมีขั้นตอนในการทำ และ ทำไม่ทัน เลย ต้องออกป้ายแดงมาก่อน
2. ตามกฏหมายป้ายแดง มีไว้สำหรับ รถขาย หรือ รถซ่อม ดังนั้น เลยจำกัด เวลาการใช้ ตั้วแต่ อาทิตย์ขึ้นถึงอาทิตย์ตกครับ .. สมัยก่อน ผมเคยโดนใบสั่งเพราะ วิ่งตอนกลางคืน หลังๆ ตำรวจพัฒนา ไม่เห็นแจกใบสั่งข้อหานี้กันแล้ว

ค่าใช้จ่ายในการใช้ป้ายแดง
1. ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ ศูนย์ พระราม 5  ที่ผมออกรถ ขอเก็บมัดจำไว้ 5,000 บาท
2. เมื่อดำเนินการขอป้ายดำเสร็จก็ต้องเอาป้ายแดงไปคืนครับ พร้อมเปลี่ยนป้าย รถผมผ่อน ดังนั้น การจัดการเรื่องป้าย ทางศูนย์ จะดำเนินการให้
3. ค่ามัดจำป้ายแดง ทางศูนย์คืนให้โดยการโอนเงินเข้าบัญชี เห็นบอกผมว่า ไม่เกินหนึ่งสัปดาห์ เงินจะเข้า

การขอเลขทะเบียน
1. ถ้าไม่เน้นอะไรมากก็ ให้ sale จัดการเลยครับ
2. ถ้าอยากได้เลขประมูล หรือ เลขพิเศษ ที่เราชอบ ต้องไปทำการจองครับ
3. ระบบการจอง ปัจจุบันเป็น ระบบ online "เท่านั้น" ต้องเข้า web จองครับ
4. การจอง ผมเคยเขียนไว้ใน blog ของผมนะครับ ลองเข้าไปอ่านดู
http://wp.me/p17DuY-11W

ค่าใช้จ่ายในการทำป้ายดำ
1. ศูนย์พระราม 5 จะมี "เงินที่ลูกค้าช่วยจ่าย" ในการทำป้ายทะเบียน เป็นเงิน 4,000 บาท เก็บตอนซื้อรถครับ
2. ค่าใช้จ่ายที่มีใบเสร็จ จะรวมแล้ว ประมาณ 2,400 บาท โดย เป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องดำเนินการขอ และ ชำระภาษี รวมถึงค่าป้ายทะเบียน ที่ขนส่งเป็นคนเรียกเก็บ
3. ส่วนต่างประมาณ 1,600 บาท สอบถามแล้ว เป็นค่า "ดำเนินการ" จัดการเรื่องการออกทะเบียนรถทั้งหมด ครับ เนื่องจากเป็นรถนำเข้า ก็จะมีขั้นตอนหลายอย่าง จนการจดทะเบียนแล้วเสร็จ อันนี้ เหมาม้วย ไป ตามจำนวนเงินดังกล่าวครับ ...

ใครมีอะไรเสริม ก็ เขียนเพิ่มได้ครับ .. เป็นความรู้ให้สมาชิกครับผม

ป๋อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2015, 15:00:30 โดย pongroofman »
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ป้ายทะเบียน - ค่าใช้จ่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.พ. 2015, 13:35:16 »
 ;) ชัดเจน ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ CK

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 67
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: CK
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.พ. 2015, 20:57:34 »
ผมแจ้งศูนย์จะไปจดเองตอนนี้ได้รับชุดแจ้งจำหน่ายแล้ว เลือกเลขจากเวฟไซด์แล้ว กำลังจะไปจดทะเบียนครับใช้ป้ายแดงมาหลายเดือน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.พ. 2015, 15:01:59 »
ผมแจ้งศูนย์จะไปจดเองตอนนี้ได้รับชุดแจ้งจำหน่ายแล้ว เลือกเลขจากเวฟไซด์แล้ว กำลังจะไปจดทะเบียนครับใช้ป้ายแดงมาหลายเดือน

ได้ป้ายแล้ว เอาภาพ มา แปะไว้ นะครับ
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ comecon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 86
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: น้องลันตา
Re: ป้ายทะเบียน - ค่าใช้จ่าย by Pongroofman
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.พ. 2015, 13:46:36 »
ของผม จองเลขในเวปเอง

แล้วเอาเลขที่จองได้ให้ทางศูนย์ดำเนินการให้ ครับ รอประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

ตอนนี้ใส่ป้ายขาวแล้วครับ  O:-)

ปล.ของพี่ป๋อง ค่ามัดจำป้ายแดงเยอะจังครับ ของผม 3000

หมวด กฮ เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2015, 13:57:28 โดย comecon »

Re: ป้ายทะเบียน - ค่าใช้จ่าย by Pongroofman
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 2015, 09:38:59 »

แล้วเอาเลขที่จองได้ให้ทางศูนย์ดำเนินการให้ ครับ รอประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

ตอนนี้ใส่ป้ายขาวแล้วครับ  O:-)

ปล.ของพี่ป๋อง ค่ามัดจำป้ายแดงเยอะจังครับ ของผม 3000

สงสัยเค้าดูว่าพี่หน้าตาซื่อๆ เลยหลอกเอาง่ายๆ .. ฮือๆ ชีวิตพี่โดนเอาเปรียบตลอดเลยครับ ..
ตอนเก็บตังส์ก็ตั้งคำถามเค้าเหมือนกัน เพราะ ว่า เคยจ่ายอยู่ประมาณ 2,000 เอง แต่ sale อธิบายว่า เก็บกันเท่านี้ และ ถ้าเราทำป้ายได้เร็วก็ไม่น่ามีประเด็น .. ผมเองวันนั้นก็ไม่ต่ออะไรเลย .. เพราะ เหมือนว่า จะได้รับการบริการที่ดีมาก ... และ ก็ได้ของแถมที่เราพอใจแล้ว ..

ปัญหาอยู่ที่มันช้าตรงรอรถมากกว่า เพราะรอมาสองเดือน ถ้าไม่ตามถี่ๆ ดูเหมือนจะข้ามปีมาเดือนที่สาม .. วันได้รถดีใจเลยจ่ายๆ ไปครับ .. มานั่งดูทีหลังก็รู้สึกว่าเก็บเยอะ

วันรับป้าย ก็ ถามเรื่องค่าดำเนินการเรื่องป้าย ที่เก็บไปเยอะ .. เหมือนกัน น้องก็อธิบายมาครับ .. ผมว่า ค่าดำเนินการเอาเรื่องอยู่ ..

แต่สุดท้าย ผมพอใจ เพราะน้องมีน้ำใจ มีของฝากเล็กๆ น้อยๆ มาให้อีก .. ^^

:-[ :-[ :-[ :emo_008: :emo_008: :emo_008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2015, 09:43:04 โดย pongroofman »
Pongroofman

ออฟไลน์ comecon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 86
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: น้องลันตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.พ. 2015, 11:35:31 »

สงสัยเค้าดูว่าพี่หน้าตาซื่อๆ เลยหลอกเอาง่ายๆ .. ฮือๆ ชีวิตพี่โดนเอาเปรียบตลอดเลยครับ ..
ตอนเก็บตังส์ก็ตั้งคำถามเค้าเหมือนกัน เพราะ ว่า เคยจ่ายอยู่ประมาณ 2,000 เอง แต่ sale อธิบายว่า เก็บกันเท่านี้ และ ถ้าเราทำป้ายได้เร็วก็ไม่น่ามีประเด็น .. ผมเองวันนั้นก็ไม่ต่ออะไรเลย .. เพราะ เหมือนว่า จะได้รับการบริการที่ดีมาก ... และ ก็ได้ของแถมที่เราพอใจแล้ว ..

ปัญหาอยู่ที่มันช้าตรงรอรถมากกว่า เพราะรอมาสองเดือน ถ้าไม่ตามถี่ๆ ดูเหมือนจะข้ามปีมาเดือนที่สาม .. วันได้รถดีใจเลยจ่ายๆ ไปครับ .. มานั่งดูทีหลังก็รู้สึกว่าเก็บเยอะ

วันรับป้าย ก็ ถามเรื่องค่าดำเนินการเรื่องป้าย ที่เก็บไปเยอะ .. เหมือนกัน น้องก็อธิบายมาครับ .. ผมว่า ค่าดำเนินการเอาเรื่องอยู่ ..

แต่สุดท้าย ผมพอใจ เพราะน้องมีน้ำใจ มีของฝากเล็กๆ น้อยๆ มาให้อีก .. ^^

:-[ :-[ :-[ :emo_008: :emo_008: :emo_008:

ศูนย์ดีจัง มีของเล็กๆ น้อยๆ ตอบแทนด้วย C:-)

Tags: