เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเกิดอะไรถ้ารถชนแล้วไม่มี ประกันภัยรถยนต์  (อ่าน 93 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mahisorn

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3384
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Gold
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ประกันภัยรถยนต์
เอาจริงๆแล้ว ประกันภัยรถยนต์ คืออะไร มีใครทราบมั๊ยครับ ถ้าเอาความหมายแบบจริงๆเลย นัยยะสำคัญของ ประกันภัยคือ การบรรเทาความเสียหายจากอุบัติเหตุ หลักการใช้ประกันภัยรถคือ รับผิดชอบความเสียหายของบุคคลภายนอก และรถคันเอาประกัน จากความเสียหายที่เกิดจากการชน และสาเหตุอื่นๆตามเงื่อนไขกรมธรรม์ แล้วถ้าเกิดเหตุโดยที่รถเราไม่มีประกันหรือขาดต่อไปละ เราจะต้องทำยังไง แล้วจะเกิดอะไรเราบ้าง

1. ถ้าเราเกิดเหตุ เป็นฝ่ายถูก แบบนี้ดีหน่อย เพราะเราะไม่ใช่คนต้องจ่ายค่าเสียหายทั้งหมด แต่เราก็ต้องไปเรียกร้องค่าเสียหายเองครับ แต่ถ้าคู่กรณีก็ไม่มีประกันละ สนุกสิครับ ถ้าไมีมีประกัน แต่มีเงินจ่ายก็แล้วไปครับ แต่ไม่มีไม่หนีไม่จ่าย ตายครับแบบนี้ ฟ้องร้องเอานะครับ ปวดหัวหน่อย แต่ถ้าเรามีประกัน อย่างน้อยๆ ประกันซ่อมรถให้เราครับ แล้วเดียวเขาไปเรียกเก็บเงินกันเอง
2. ถ้าเกิดเหตุเป็นฝ่ายผิด แย่ครับ ไม่ว่าอะไรของเขาเสียหาย ทั้งรถทั้งคน เป็นความรับผิดชอบของเราทั้งหมดครับ โดยถ้าคู่กรณีมีประกัน ประกันเขาก็จะมาเรียกร้องกับเรา โดยส่งบิลมาเก็บที่บ้าน ถ้าเราไม่มีมีจ่ายก็ส่งฟ้องครับ ประณีประนอมหนี้กันไป แต่ถ้าคู่กรณีก็ไม่มีประกัน อันดับแรกเลยก็ไกล่เกลี่ยกันเองครับ ถ้าเราไม่มีไม่หนีไม่จ่ายอีก ก็ฟ้องร้องครับ ดูว่าคู่กรณีเขาเอาจริงมั๊ย แต่ถ้าเราไปชนคนตายเข้า โดยที่ไม่มีประกัน บอกเลยครับว่าบรรลัยของจริง คุกครับ แล้วคุณก็ไม่มีจ่ายเยียวยาเขาด้วย คิดดูนะครับ ว่าเราจะรู้สึกผิดได้แค่ไหน

ผมจะไม่บอกหรอกนะครับ ว่าซื้อ ประกันภัยรถยนต์ ไว้มันดีอย่างไร แต่ผมบอกว่าไม่มีแล้วจะเป็นอย่างไรดีกว่า เอาไปคิดกันเองครับ ว่าเราควรมีหรือไม่ เพราะเราขับรถกันทุกวันอยู่แล้วถูกมั๊ยครับ แต่ถ้าเราไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนดี ผมแนะนำเป็น https://www.easyinsure.co.th/ ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ครับ ลองไปคุยดู เผื่อสนใจ