เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูอาหารสุขภาพ ดีต่อใจ ร่างกายแข็งแรง อาหารคลีน  (อ่าน 65 ครั้ง)

ออฟไลน์ siritidaphon

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3278
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แอม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
เมนูอาหารสุขภาพ ดีต่อใจ ร่างกายแข็งแรง อาหารคลีน อาหารเพื่อสุขภาพ คืออะไร หลังจากเช็คสต็อกของในครัวกันไปแล้ว เรามาเริ่มทำความเข้าใจหลักของการคลีนเพื่อสุขภาพกันก่อนนะคะ การกินคลีนไม่ได้หมายความว่าจะต้องเลิกกินแป้งไปเลย หรือกินได้แค่ผัก แต่จะเน้นการกินที่หลากหลาย โดยจะให้ความสำคัญกับส่วนผสมและวิธีการปรุงกันเล็กน้อย

รวมถึงอาหารคลีนนั้นจะไม่ใช่อาหารที่ปรุงรสจัด หรือก็คือ จะหลีกเลี่ยงวิธีการปรุงอาหารแบบทอด จะต้องบอกลาอาหารที่มีน้ำตาลและเกลือในปริมาณสูง รวมถึงอาหารสำเร็จรูปทุกชนิดค่ะ จริงจังกันมาพอประมาณแล้ว น่าจะพอแล้ว ไปค่ะ!

1. สลัดอกไก่ต้ม ราดด้วยน้ำสลัดงาสูตรเฮลตี้

เริ่มเมนูอาหารเพื่อสุขภาพเมนูแรกของเราด้วยอาหารว่างๆ เบาๆ รองท้องก่อนไปเอนจอยกับเมนูหลักกันก่อนนะคะ กับ “สลัดอกไก่ต้ม” ค่ะ ยิ่งได้ทานคู่กับน้ำผลไม้สกัดเย็นสักแก้ว อิ่มอร่อยไปอีก มาค่ะ มาดูส่วนประกอบและวิธีทำที่แสนจะง๊ายง่าย

เมนูอาหารเพื่อสุขภาพ อาหารเพื่อสุขภาพ อาหารสุขภาพ อาหารผู้สูงอายุ

ส่วนประกอบของสลัดชามโต

อกไก่ต้ม
ไข่ต้ม (สำหรับผู้สูงอายุ อาจจะเลือกใช้แค่ไข่ขาวอย่างเดียวก็ได้นะคะ)
ผักสดตามความชอบ เช่น ผักกาดแก้ว มะเขือเทศราชินี แครอท กะหล่ำปลีฝอย

ส่วนประกอบของน้ำสลัดงาแสนอร่อย

งาขาวหรืองาดำ
น้ำมันมะกอก
น้ำผึ้งแท้
น้ำมะนาว (ประมาณ 1 ลูก)
เกลือป่นเล็กน้อย (ย้ำ! เล็กน้อยนะคะ)

วิธีทำ

ต้มอกไก่และไข่จนสุก หันเป็นชิ้นพอดีคำ รวมถึงหันผักที่เลือกไว้ แล้วนำส่วนผสมทั้งหมดจัดใส่จาน
ผสมส่วนประกอบทั้งหมดของน้ำสลัดเข้าด้วยกัน
ราดน้ำสลัดงาลงบนส่วนประกอบอื่นๆ ที่จัดไว้ในจาน (อย่าเททีเดียวจนหมดนะคะ ลองคลุกหรือผสมให้ทั่วถึงก่อน)

เมนูอาหารสุขภาพ ดีต่อใจ ร่างกายแข็งแรง อาหารคลีน ดูเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://thetastefood.com/อาหารเพื่อสุขภาพ

Tags: