เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ล่องเรือเที่ยว สามพันโบก แกรนด์แคนยอนเมืองไทย  (อ่าน 39 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mossemer1

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2982
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: mossemer
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ล่องเรือเที่ยว สามพันโบก แกรนด์แคนยอนเมืองไทย

"สามพันโบก"ตั้งอยู่ที่บ้านโป่งเป้า ตำบลเหล่างาม อำเภอโพธิ์ไทร จังหวัดอุบลราชธานีเป็นแก่งหินขนาดใหญ่ในลำน้ำโขง ซึ่งจะปรากฏให้เห็นเฉพาะในช่วงฤดูแล้ง(ประมาณเดือนมกราคม – เมษายน) ทั้งนี้ ที่เรียกว่า "สามพันโบก"เพราะบนแก่งหินมีแอ่งน้ำขนาดเล็กใหญ่จำนวนมากกว่า 3,000 แอ่ง (คำว่า "โบก"เป็นภาษาลาว แปลว่า "แอ่ง") จึงเรียกที่นี่ว่า สามพันโบก

นอกจากนี้ ลักษณะของแก่งหินยังมีขนาดใหญ่มากคล้ายภูเขากลางลำน้ำโขงความสวยงามวิจิตรของหินที่ถูกกระแสน้ำกัดเซาะจนเว้าแหว่งมองเห็นเป็นภาพศิลปะ มีรูปร่างแตกต่างกันออกไป ใหญ่บ้างเล็กบ้างบ้างเป็นรูปวงรี รูปดาว รูปวงกลม และรูปอื่น ๆ อีกมากมายตามแต่ที่เราจะจินตนาการ เพราะมีมากกว่า 3,000 แอ่ง "สามพันโบก" จึงได้ฉายาว่า"แกรนแคนย่อนเมืองไทย" ...ถ้าอยากรู้ว่าสวยงามแค่ไหนต้องลองไปพิสูจน์ด้วยตัวคุณเองค่ะ

อย่างไรก็ตาม การเดินทางท่องเที่ยวทางเรือไปยังแก่งสามพันโบก นิยมนั่งเรือจากหาดสลึงที่บ้านสองคอน ตำบลสองคอน อำเภอโพธิ์ไทร ล่องตามลำน้ำโขงระยะทาง 4กิโลเมตร ระหว่างทางจะผ่าน "ปากบ้อง" จุดแคบที่สุดของแม่น้ำโขงซึ่งมีความกว้างเพียง 56 เมตร และ "หินหัวพะเนียง"เป็นแก่งหินกลางแม่น้ำที่ทำให้แม่น้ำโขงแยกออกเป็นสองสาย หรือสองคอนในภาษาท้องถิ่น จึงเป็นที่มาของชื่อ "บ้านสองคอน"

และในบริเวณใกล้เคียงกันนั้น ยังมี "ถ้ำ" ที่มีความสวยงามมาก คือถ้ำนางเข็นฝ้าย, ถ้ำนางต่ำหูก, หาดหงษ์, หาดหินสี, หลักศิลาเลข,แก่งสองคอน, ภูเขาหิน และหาดแห่โดยมีที่พักให้นักท่องเที่ยวได้พักอย่างสะดวกสบายริมหาดสลึงพร้อมร้านอาหารไทยและอีสานมากมาย

ทั้งนี้ สามารถสอบถามรายละเอียดและข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ องค์การบริหารส่วนตำบลสองคอน อำเภอโพธิ์ไทร
โทร.0-4533-8057, 0-4533-8015   

สนับสนุนโดย
vegus
 สมัครสมาชิก

ออฟไลน์ ก็มาดิ้

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2983
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: ออย
การเดินทางมายัง สามพันโบก
สามพันโบกตั้งอยู่ที่ บ้านโป่งเป้า ตำบลเหล่างาม อำเภอโพธิ์ไทร จังหวัดอุบลราชธานี
การเดินทางสำหรับคนที่มารถส่วนตัวคือ สามารถตั้ง GPS มาได้เลยนะคะ มายังไงก็ไม่หลง  จากอำเภอเมืองฯ ใช้ทางหลวงหมายเลข 2050 (ถนนอุบลฯ-ตระการพืชผล-เขมราฐ) ผ่านอำเภอตระการพืชผลแล้วเลี้ยวขวาไปตามทางหลวงหมายเลข 2337 ผ่านอำเภอโพธิ์ไทร ไปจนถึงจุดตัดกับทางหลวงหมายเลข 2112 (มีป้ายบอกทางตลอดอ่ะตัวเอง ยังไง๊ยังไงก็ไม่หลง )
สำหรับคนที่ไม่มีรถยนต์ส่วนตัวมา สามารถนั่งรถโดยสารประจำทางได้ที่ บขส อุบล เลยนะคะ แต่การนั่งรถมานั่หมายถึงว่าคุณจะต้องจองรีสอร์ท ติดต่อรีสอร์ทล่วงหน้าไว้ก่อน เพื่อประสานงานให้ทราบจุดลงรถ ที่รถบัสจะจอดส่งคุณได้แล้วให้ประสานเจ้าของรีสอร์ทมารับ เราเอาตัวอย่างรถที่จะต้องใช้เดินทางจาก บขส มาให้ดูอยู่นะคะ อันนี้คือจุดสตาร์ทการเดินทางของเราจะอยู่ที่ บขส อุบล สำหรับใครที่มาเครื่องบิน อาจจะต้องนั่งแท๊กซี่จากสนามบินมาลง บขส อุบล เพื่อจะต่อรถมาอำเภอโพธิ์ไทรค่ะ

**ราคาค่าแท๊กชี่จาก สนามบินมา บขส ก็จะประมาณ 100-150 บาทไม่เกินนี้นะคะ แล้วแต่ว่ารถติดไหม แต่ไม่ต้องห่วงเน้อ ตัวเมืองอุบลมีแท๊กซี่ค่ะ
**สำหรับค่ารถมาลงอำเภอโพธิ์ไทร (ตำบลสองคอนหรือเหล่างาม) ประมาณ 70 บาทค่ะ แต่ถ้าลงรถในตัวอำเภอโพธิ์ไทร 65 บาท

แต่ใช่ว่าการมีรถโดยสารแล้วเราจะเดินทางได้สะดวกนะคะ เพราะข้อเสียของรถโดยสารคือช้า ช้า ช้ามาก เราจะใช้เวลาเกือบครึ่งค่อนวันในการเดินทางมาถึงยังอำเภอโพธิ์ไทรค่ะ ทั้งที่ระยะทางจริงๆไม่ได้ไกลมาก ประมาร 120 Kmจากตัวเมือง แต่รถบัสของเรามีความพิเศษคือ รถบัสที่จะใช้เดินทางมายังอำเภอโพธิ์ไทรมีวันละ 2 รอบ คือรอบเช้ากับบ่าย แค่นั้นค่ะ

**** รอบเช้า รถออกจาก บขส. ประมาณ 07.30 - 08.00 น. เวลาไม่แน่นอนค่ะ แล้วจะถึงโพธิ์ไทรประมาณ 11.00 -11.30 น. แล้วแต่ดวงพาวาสนาส่ง ว่าจะถึงเร็วหรือช้า
*** รอบบ่าย รถออกจาก บขส. รอบ 13.00-13.30 น. ไม่แน่นอนเช่นกันค่ะ อยู่ในช่วงระหว่างนี้  แล้วจะถึงอำเภอโพธิ์ไทรประมาณ 16.00 - 16.30 น. แล้วแต่รอบค่ะ บางวันเห็นรถวิ่งผ่านมาถึงเย็นๆ 17.00 น. ก้มีค่ะ อันนี้ต้องเผื่อใจไว้ด้วย
ที่พิเศษกว่านั้น คือ รถที่เรานั่งจาก บขส.อุบล จะมาจอดเทียบท่าระหว่างทางอยู่ที่ บขส อำเภอตระการพืชผล จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อรอรับผู้โดยสารที่รอขึ้นตรงสถานีนั้น บางครั้งเราอาจจะต้องทำการเปลี่ยนรถจากคันที่นั่งมาไปอีกคันแล้วแต่คนขับรถ จะแจ้งเราอีกครั้งค่ะ แล้วรถจะจอดรอคิวตรงจุดของ บขส.ตระการพืชผล ประมาณ 40 นาที ช่วงนั้นก้รอไปค่ะ เพื่อไม่ให้เหงาไปเดินตลาดรอยังได้ เพราะบริเวณ บขส.มีตลาดสดเทศบาลตั้งอยู่ ใครอยากได้ของใช้ เสื้อผ้า ของกินก็แวะเลยมีเวลาเหลือเฟือ หรือจะกินข้าวรอก็ตามอัธยาศัยเลยค่ะ มีร้านค้าขายข้าว 3 -4 ร้านตั้งอยู่ บริเวณนั้น

สำหรับการลงรถ คือเมื่อรถวิ่งเข้าสู่ในตัวอำเภอโพธิ์ไทร เราสามารถเลือกจอดคามสถานที่ ที่รถวิ่งผ่านได้ค่ะ แต่ส่วนมากนักท่องเที่ยวไม่นิยมพักในตัวอำเภอกันเพราะจะไกลจากแหล่งท่องเที่ยว โดยส่วนใหญ่จะมีรีสอร์ทตั้งอยู่ที่ตำบลสองคอน อำเภอโพธิ์ไทร ซึ่งเป็นตำบลใกล้เคียงที่ใกล้บริเวณที่ตั้งของสามพันโบกค่ะ การมาด้วยรถโดยสารสาธารณะอาจจะลำบากหน่อยแต่ถ้ามองในแง่ของการเดินทางของขาลุย ก็ถือว่ามาเปิดประสบการณ์ละกันค่ะ

**** ปล.1 ใครที่เดินทางมาด้วยรถยนต์ส่วนตัว หากอยากมาตั้งแคมป์ หรือหุงหาอาหารกินเอง แนะนำให้แวะที่ตลาดในตัวอำเภอโพธิ์ไทรก่อนนะคะ เพราะในบริเวณแถบๆที่เที่ยวจะไม่ค่อยมีร้านค้า ร้านอาหารมาก และในช่วงเย้นไม่มีร้านเปิดบริการเท่าที่ควรนัก แนะนนำแวะเช่เว่น ตลาด หรือโลตัสเอกซ์เพรสเลยค่ะ

สำหรับในส่วนของการเดินทางก็จะมีรายละเอียดประมาณนี้ หากข้อมูลไม่ครบถ้วนหรืออยากลงรายละเอียดเพิ่มเติม อินบลอคหลังไมค์ถาม จขกท ได้นะคะ
เดี๋ยวเราค่อยมาต่อ เรื่องที่พักกันค่ะ

ขอบคุณข้อมูลจาก
Vegus
ประเด็นข่าวสด

ออฟไลน์ manob

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2985
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พริก
คาร์ล-ไฮนซ์ รุมเมนิกเก้ ซีอีโอ บาเยิรฺน บอกเอง จนกระทั่งขณะนี้ยังมิได้คุยกับ ฮาเมส โรดริเกซ เลยว่าจะซื้อขาดเขารึเปล่า แต่ว่าสัญญาว่าจะคุยกับอีกฝ่ายในเร็วๆนี้ คาร์ล-ไฮนซ์ รุมเมนิกเก้ ประธานบริหาร บาเยิร์น มิวนิค สมาพันธ์ยักษ์ใหญ่ที่เวที vegus168 บุนเดสลีกา เยอรมัน กล่าวมาว่าตนยังมิได้สนทนากับ ฮาเมส โรดริเกซ มิดฟิลด์ที่ยืมมาจาก เรอัล มาดริด เลยว่าจะซื้อขาดเจ้าตัวดีรึเปล่าอนาคตของ โรดริเกซ เต็มไปด้วยความไม่เที่ยงตลอดตอนก่อนหน้านี้ ภายหลังที่ฤดูนี้เขามีความหมายกับกลุ่มลดลง vegus168 แถมยังเคยมีกระแสข่าวลือว่าผิดใจกับ นิเก๋ วัววัช ผู้จัดการทีมฟุตบอลของกลุ่มด้วย ซึ่งคำสัญญายืมตัว 2 ฤดูของเขาก็จะหมดลงในตอนซัมเมอร์นี้แล้ว

Tags: