เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้วก็ได้เห็น ESP ทำงาน !!! by Pongroofman  (อ่าน 6282 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
วันก่อนพูดถึงเรื่อง ESP ใน Elantra อยู่เลย
(ลองไปอ่าน http://www.elantraclubthailand.com/index.php?topic=94.msg2350#msg2350 )

เมื่อวันที่ 20 Dec 2014 ก็เลยมีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับผมเลย

วันนั้นวิ่งอยู่ ถนน กาญจนาภิเษก วันเสาร์ รถมีพอประมาณ ผมวิ่งเลนขวา ความเร็วประมาณ 120 km/hr

วิ่งๆ ไปเรื่อยๆ แซงรถที่อยู่เลยซ้ายสบายๆ แต่พอจะวิ่งแซงปิ๊กอัพ สีขาวข้างหน้า ผมสังเกตเห็นเหมือนรถคันหน้าทำท่าเหมือนจะเปลี่ยนเลน

เปลี่ยนมาทางผมนี่แหล่ะครับ .. แต่ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว...

ผมรีบแตรก่อนเพราะรถมาห่างจากแนวท้ายรถไม่ถึงสองเมตรแล้ว คันหลังก็มีวิ่งตามมา เร็วไม่แพ้กัน
ดูเหมือนแตรจะไม่ได้ผล ผมมองเห็นรถปิ๊กอัพ เบนหัวรถเข้ามาที่ผม.. อ๊ากกกก

จากที่ปกติขี่มอเตอร์ไซต์มุดอยู่ในเมืองช่วงรถติดบ่อยๆ มองออกไปจังหวะนี้ ผมทราบดีว่า รถผมด้านข้างต้องเฉี่ยวปิ๊กอัพ คันนี้แน่ๆ .. สัญชาติญาณเลยทำให้กระตุกรถหักออกขวาเพื่อหลบ โดยตอนนั้นสายตาก็มองแนวคอนกรีตที่กั้นไว้เป็นรั้วด้านขวา ว่ามีช่องให้หักแค่ไหน

เสียงดังประหลาดดังออกมาจากด้านหลัง ขวา .. ครืดดดดดด... ชิ หาย แล้ว .. รถใหม่ เพิ่งวิ่งสามวัน โดนเจิมซะแล้วมังนี่ ..

รถผ่านปิ๊กอัพ อย่างฉิวเฉียด ไม่มีการสัมผัสใดๆ แต่ผมคิดว่า ด้านขวาคงจะกระทบกับแนวคอนกรีดแน่ๆ ไม่ถึงกับชน แต่คงเฉี่ยวยาว เพราะเสียงเมื่อสักครู่ ก็ยาวอยู่

..ขับไปก็นึกเสียใจไป ไม่น่าเลย.. อยากลงไปตบเจ้าปิ๊กอัพคันนั้น ที่ไม่ให้สัญญาณไฟ ตอนเปลี่ยนเลนขวา .. แต่ ไปว่าเค้าก็ไม่ได้ เราเอง ก็ต้องระวังด้วย

ผมถึงที่หมาย ลงจากรถ เริ่มทำใจ ว่าต้องทำสี มองดู ไม่มีรอยสักรอย

ผมประหลาดใจ ปะติดปะต่อ เรื่องเลยเข้าใจได้ว่า ระบบ EPS ทำงาน โดย ระบบเห็นว่า รถจะปัดไปทางขวา เพราะกระตุกพวงมาลัยเร็ว เลยสั่งล้อหลังขวาเบรค เพื่อดึงรถให้ตรงไม่เสียหลัก

เป็น function สุด cool ที่ผมบังเอิญได้ใช้ หลัง ออกรถมาสามวัน ...

ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากใช้อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2015, 14:59:38 โดย pongroofman »
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก ID: 18
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: และแล้วก็ได้เห็น ESP ทำงาน !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2014, 12:19:07 »
ผมก็ลุ้นอยู่2วันว่าพี่ป๋องจะเป็นยังไง :emo_052:

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
Re: และแล้วก็ได้เห็น ESP ทำงาน !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2014, 12:21:19 »
พึ่งรู้จักระบบESPก็วันนี้นี่แหละ ขอบคุณมากครับคุณป๋อง

ออฟไลน์ comecon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 86
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: น้องลันตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2014, 13:46:18 »
วันก่อนพูดถึงเรื่อง ESP ใน Elantra อยู่เลย
(ลองไปอ่าน http://www.elantraclubthailand.com/index.php?topic=94.msg2350#msg2350 )

เมื่อวันที่ 20 Dec 2014 ก็เลยมีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับผมเลย

วันนั้นวิ่งอยู่ ถนน กาญจนาภิเษก วันเสาร์ รถมีพอประมาณ ผมวิ่งเลนขวา ความเร็วประมาณ 120 km/hr

วิ่งๆ ไปเรื่อยๆ แซงรถที่อยู่เลยซ้ายสบายๆ แต่พอจะวิ่งแซงปิ๊กอัพ สีขาวข้างหน้า ผมสังเกตเห็นเหมือนรถคันหน้าทำท่าเหมือนจะเปลี่ยนเลน

เปลี่ยนมาทางผมนี่แหล่ะครับ .. แต่ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว...

ผมรีบแตรก่อนเพราะรถมาห่างจากแนวท้ายรถไม่ถึงสองเมตรแล้ว คันหลังก็มีวิ่งตามมา เร็วไม่แพ้กัน
ดูเหมือนแตรจะไม่ได้ผล ผมมองเห็นรถปิ๊กอัพ เบนหัวรถเข้ามาที่ผม.. อ๊ากกกก

จากที่ปกติขี่มอเตอร์ไซต์มุดอยู่ในเมืองช่วงรถติดบ่อยๆ มองออกไปจังหวะนี้ ผมทราบดีว่า รถผมด้านข้างต้องเฉี่ยวปิ๊กอัพ คันนี้แน่ๆ .. สัญชาติญาณเลยทำให้กระตุกรถหักออกขวาเพื่อหลบ โดยตอนนั้นสายตาก็มองแนวคอนกรีตที่กั้นไว้เป็นรั้วด้านขวา ว่ามีช่องให้หักแค่ไหน

เสียงดังประหลาดดังออกมาจากด้านหลัง ขวา .. ครืดดดดดด... ชิ หาย แล้ว .. รถใหม่ เพิ่งวิ่งสามวัน โดนเจิมซะแล้วมังนี่ ..

รถผ่านปิ๊กอัพ อย่างฉิวเฉียด ไม่มีการสัมผัสใดๆ แต่ผมคิดว่า ด้านขวาคงจะกระทบกับแนวคอนกรีดแน่ๆ ไม่ถึงกับชน แต่คงเฉี่ยวยาว เพราะเสียงเมื่อสักครู่ ก็ยาวอยู่

..ขับไปก็นึกเสียใจไป ไม่น่าเลย.. อยากลงไปตบเจ้าปิ๊กอัพคันนั้น ที่ไม่ให้สัญญาณไฟ ตอนเปลี่ยนเลนขวา .. แต่ ไปว่าเค้าก็ไม่ได้ เราเอง ก็ต้องระวังด้วย

ผมถึงที่หมาย ลงจากรถ เริ่มทำใจ ว่าต้องทำสี มองดู ไม่มีรอยสักรอย

ผมประหลาดใจ ปะติดปะต่อ เรื่องเลยเข้าใจได้ว่า ระบบ EPS ทำงาน โดย ระบบเห็นว่า รถจะปัดไปทางขวา เพราะกระตุกพวงมาลัยเร็ว เลยสั่งล้อหลังขวาเบรค เพื่อดึงรถให้ตรงไม่เสียหลัก

เป็น function สุด cool ที่ผมบังเอิญได้ใช้ หลัง ออกรถมาสามวัน ...

ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากใช้อีกครับ

ขอผมโดนเจิมไปแล้ว พี่มอเตอร์ไซค์ เอาแฮนด์มาเขกหู น้องลันตาผม  :emo_008:

ได้แต่มองตาปริบๆ พี่มอไซต์หันมามองยกมือ พยักหน้า :emo_115: แล้วก็จากไป  :emo_052:555

มาดูที่บ้านไม่เป็นรอยก็ เบาใจไป :emo_105:

ออฟไลน์ salaya

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 70
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: อู๋
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2014, 15:41:57 »
 ;)  COOL มากกกๆ ยิ่งกว่า ชาลี แช็บปุยส์

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2014, 16:38:16 »
ผมก็ลุ้นอยู่2วันว่าพี่ป๋องจะเป็นยังไง :emo_052:
ผมก็ติดตามในLINEครับ  ก็เป็นห่วงอยู่ว่าคุณป๋องเป็นอะไรรึเปล่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.พ. 2015, 10:44:21 »

ขอบคุณครับพี่จิม
ผม OK ครับ ขับมา เดือนกว่าๆ นี่ ยัง OK ครับ ขอบคุณมากนะครับที่เป็นห่วง
ผมก็ติดตามในLINEครับ  ก็เป็นห่วงอยู่ว่าคุณป๋องเป็นอะไรรึเปล่า
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.พ. 2015, 14:28:08 »

ผม OK ครับ ขับมา เดือนกว่าๆ นี่ ยัง OK ครับ ขอบคุณมากนะครับที่เป็นห่วง

ดีใจที่คุณป๋องกลับมาactiveอีกครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.พ. 2015, 07:47:25 »

ดีใจที่คุณป๋องกลับมาactiveอีกครับ

ลองใช้ไปสักระยะ คงมีเรื่องกลับมาเล่าครับ
Pongroofman

ออฟไลน์ vanui

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 635
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: vanui
Re: และแล้วก็ได้เห็น ESP ทำงาน !!! by Pongroofman
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มี.ค. 2016, 08:40:27 »
แล้วผมก้อได้ทดลองใช้ระบบนี้เหมือนกัน(เหตุการณ์เกิดเมื่อเดือน ธันวาคม 2558 ช่วงก่อนปีใหม่ :-[)เด๋วมาเล่านะครับ

ออฟไลน์ seacrab

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 73
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชุมพร
  • ชื่อเล่น: ปู
Re: และแล้วก็ได้เห็น ESP ทำงาน !!! by Pongroofman
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มี.ค. 2016, 10:19:35 »
ของผมใช่ระบบ ESP ไปสองรอบแล้วครับแต่โชดดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุระบบนี้ดีจริงๆครับ
แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากใช่หรอกครับ

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก ID: 18
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มี.ค. 2016, 13:53:19 »
แล้วผมก้อได้ทดลองใช้ระบบนี้เหมือนกัน(เหตุการณ์เกิดเมื่อเดือน ธันวาคม 2558 ช่วงก่อนปีใหม่ :-[)เด๋วมาเล่านะครับ
คนขับ และผู้โดยสาร ปลอดภัยดีทุกคนมั้ยครับ  :emo_023:

ออฟไลน์ kokdeese

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 797
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Kok
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มี.ค. 2016, 22:39:36 »
 :emo_051:

Tags: