เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้ไขอาการท้ายสบัด Elantra GL ปี 2014  (อ่าน 185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Topgun11

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1907
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เปิ้ล
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ขออนุญาติแอดมินและสมากชิกในกลุ่มครับ
ผมซื้อรถรุ่นนี้ต่อจากคนอื่นมา เจออาการท้ายสบัดเวลาวิ่งทางขรุขระ หรือถนนไม่เรียบ และขณะเข้าโค้งแล้วตกหลุมด้านเดียว ท้ายมันจะสบัดหน่อยๆครับ
ขอความรู้ในการแก้ไขด้วยครับ เคยได้ยินว่าไปติดเหล็กกันโครงหลังแล้วดีขึ้น ไม่ทราบว่าที่ไหนครับ
มีท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างไหมครับ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ รู้สึกขับแล้วไม่มั่นใจเอาเสียเลย
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ขอวิธีแก้ไขอาการท้ายสบัด Elantra GL ปี 2014
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ต.ค. 2017, 11:37:12 »
เท่าที่เจอปัญหานี้ในกลุ่มเพื่อนและตัวผมเอง เราพบว่าสปริงหลังเล็กไปนิด จึงไม่มีแรงพอที่จะดึงช่วงล่างหลังให้นิ่งได้ เรามีวิธีการแก้หลายวิธีครับ
- ใส่บัฟเฟ่อ ตามความแข็งที่ต้องการ ยางซีลีโคนที่ยึดระหว่างช่วงสปริงครับ  ของผมใส่ทั้งหน้าทั้งหลัง ปัญหาไม่ส่ายอีกเลย ตอนนี้เข้าปีที่สามแล้วยังใช้ดีอยู่ครับ
- อัดโช๊คหลังให้หนึบขึ้น อันนี้เจอร้านดีก็ดีไป เจอร้านไม่เก่งช่วงล่างเราจะแข็งเกินครับ
- วิธีของเทพคือเปลี่ยนช่วงล่างเป็นสตรัทปรับเกรียวและตั้งความแข็งได้ครับ แล้วเลือกปรับตามความพอใจเลยครับ

ออฟไลน์ MU

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 134
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: MU
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ขอวิธีแก้ไขอาการท้ายสบัด Elantra GL ปี 2014
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พ.ย. 2017, 17:21:18 »
ติดตั้งที่ไหนครับ เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ย. 2017, 07:50:20 »
ติดตั้งที่ไหนครับ เป็นเหมือนกัน
ในกลุ่มก็จะมีน้าธัชที่หาให้ได้ครับ LINE - 9ธัช789
(Ninetat Chokchoyma)
ลองติดต่อน้าเขาดูนะครับ

Tags: