เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เราต้องคอยระแวงไว้ จะได้ไม่มีปัญหา  (อ่าน 6866 ครั้ง)

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
มีเรื่องมาแชร์ให้ฟังนะครับ

วันนี้เจอปัญหากับตัวเอง ก็เลยมีเรื่องมาแชร์เพื่อนๆอีกครับ
เนื่องจากลูกชายผมอ่อนประสปการในการขับรถ จึงได้ทำให้รถแอคคอร์ดแสนสวยของผมพังหลายอย่าง  ที่พังเพราะเขาไม่sensitiveพอในการดูแลรถ
หลังจากผมจัดน้องลานต้าให้แกใช้ เพราะเป็นรถดีมาก แน่นอน ก็เลยไม่มีปัญหาเลยตั้งแต่ออกรถมาครับ
แล้วผมก็เริ่มมีเวลามาค่อยๆบูราณะเจ้าแอคคอร์ดอีกครั้ง 
พอถึงจุดนึง ผมก็เอาลงถนนครับ แล้วก็ขับระยะไกลมาที่ทำงานและขับกลับ
แค่เที่ยวเดียว ผมโทรเรียกช่างประจำตัวให้มาเอารถขึ้นฮ้อยเลยครับ
(เวลาทดสอบรถควรทำทั้งปิดกระจกและเปิดกระจก ผมถึงได้ยินเสียงอะไรแปลกๆได้ครับ)
พอได้ยินเสียงแปลกๆทั้งทางซ้ายและขวา ผมเกิดความระแวงขึ้น เสียงอะไร
- ด้านขวา ได้ยินเสียงเหมือนโลหะสีกัน มีบ้างไม่มีบ้าง แต่เสียงเป็นไปตามจังหวะการหมุนของล้อ
- ด้านซ้าย เสียงคล๊อกแคล็ก เหมือนอะไรหลุด
กลัวมาก กังวลมาก และระแวงว่าชิ้นส่วนจะสีจนไหม้ และอีกฝั่งคือล้อจะหลุดออกไปไหม
ระแวงก็ต้องระวัง ก็เลยให้ช่างมาตรวจ
เจอทันที ด้านขวามีเศษก้อนหินไปติดอยู่ระหว่างคาลิปเป้อกับจานเบรก หยิบออกก็จบครับ
แต่.......
 :-X
ด้านซ้ายพบว่าน๊อตยึดโช๊คหน้าด้านล่างที่ติดกับปีกผีเสื้อไม่มีน๊อตตัวเมียล๊อคไว้ครับ มันหลุดตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วมันหลุดได้ยังไง  ผมตกใจมากๆครับ
หากน๊อตตัวผู้ที่คาอยู่หลุด จะเกิดอะไรขึ้นนะ
 :emo_023: :emo_023: :emo_023:

เรื่องนี้เพื่อบอกว่า ไม่ว่ารถเราจะใหม่หรือเก่า หากมีเสียงแปลกๆ กลิ่นแปลกๆ หรือมองเห็นอะไรแปลกๆ รีบให้ผู้รู้ดูทันทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ย. 2014, 16:57:06 โดย James Lin »

ออฟไลน์ MooBank

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Bank
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: เราต้องคอยระแวงไว้ จะได้ไม่มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:22:34 »
โชคดีนะครับที่ไม่เกิดเหตุร้ายๆขึ้น :emo_052:

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
Re: เราต้องคอยระแวงไว้ จะได้ไม่มีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:25:20 »
โชคดีนะครับที่ไม่เกิดเหตุร้ายๆขึ้น :emo_052:
ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยครับว่าจะเป็นยังไงถ้ามันหลุดออกมา

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก ID: 135
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:27:39 »
ขอบคุณครับพี่เจมส์
ผมก็หมั่นสังเกตตลอดครับ ดังหรือ แว๊บทีไร ก็ เสียตังส์ทุกที สัปดาห์ที่แล้ว ไฟ แบตโชว์ เช็คดู ไดชาร์ต จากไปอย่างสงบ...

เปลี่ยนศูนย์ หมดไป สองหมื่นกว่าครับ กะว่าใช้ได้อีก สิบปี...
ถ้าเปลี่ยนร้านก็ มือสอง สี่พันห้า ..แต่ ผมไม่เอาครับ เพราะรถเสียกลางทางที นี่จะเซ็งมาก แล้ว เวลาเราไม่ได้มีเยอะขนาดนั้นครับ ... เลยตัดใจเอาของศูนย์มาใช้ ..

รถผมนี่ ใช้มาสิบปีนี่ เปลี่ยนตัวหลักๆ ไปเกือบหมดแล้วครับ
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:28:54 »

พี่เจมส์ ลองถอดดูแล้ววิ่งครับ..รับรองภาพชัดครับ
ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยครับว่าจะเป็นยังไงถ้ามันหลุดออกมา
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:30:55 »
ผมก็หมั่นสังเกตตลอดครับ ดังหรือ แว๊บทีไร ก็ เสียตังส์ทุกที สัปดาห์ที่แล้ว ไฟ แบตโชว์ เช็คดู ไดชาร์ต จากไปอย่างสงบ...

เปลี่ยนศูนย์ หมดไป สองหมื่นกว่าครับ กะว่าใช้ได้อีก สิบปี...
ถ้าเปลี่ยนร้านก็ มือสอง สี่พันห้า ..แต่ ผมไม่เอาครับ เพราะรถเสียกลางทางที นี่จะเซ็งมาก แล้ว เวลาเราไม่ได้มีเยอะขนาดนั้นครับ ... เลยตัดใจเอาของศูนย์มาใช้ ..

รถผมนี่ ใช้มาสิบปีนี่ เปลี่ยนตัวหลักๆ ไปเกือบหมดแล้วครับ
ของผมอะไหล่ทั้งหมดหลักๆก็เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ ตอนนี้เหลือover haulเครื่องเท่านั้นเอง แต่เพราะมันก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ผมก็เลยยังไม่ทำหนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พ.ย. 2014, 17:38:13 »

พี่เจมส์ ลองถอดดูแล้ววิ่งครับ..รับรองภาพชัดครับ

O0 O0 O0
ไม่ไหวมั้งครับ คุณป๋อง
คันก่อนหน้านี้เคยน๊อตล้อแม็กคลายทั้งยี่สิบตัว หนาวไปแล้วทีนึง ไม่กล้าลองเองแล้วอะครับ
อันนั้นนึกภาพง่าย หากล้อหลุด ล้อก็แค่ทางใครทางมัน
 555:) 555:) 555:)
แต่นี่ถ้าโช๊คหลุด จะเป็นยังไงนะ
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พ.ย. 2014, 10:25:25 »

O0 O0 O0
คันก่อนหน้านี้เคยน๊อตล้อแม็กคลายทั้งยี่สิบตัว หนาวไปแล้วทีนึง ไม่กล้าลองเองแล้วอะครับ
อันนั้นนึกภาพง่าย หากล้อหลุด ล้อก็แค่ทางใครทางมัน
แต่นี่ถ้าโช๊คหลุด จะเป็นยังไงนะ

ไม่อยากจะนึกเลยครับ พี่เจมส์ ..
แต่ น๊อต หลวม ทั้ง 20 ตัว นี่เกิดขึ้นได้ยังไงครับ .. วาน share หน่อย
Pongroofman

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พ.ย. 2014, 11:07:51 »

O0 O0 O0

ไม่อยากจะนึกเลยครับ พี่เจมส์ ..
แต่ น๊อต หลวม ทั้ง 20 ตัว นี่เกิดขึ้นได้ยังไงครับ .. วาน share หน่อย
ได้ครับ
 ^-^
เหตุเกิดเมื่อผมบินกลับมาจากเมืองจีน เพราะขาหักจากอุบัติเหตุที่นั่น (ไม่งั้นยังไม่กลับมาหรอกครับ)
พอกลับมาถึง ผมจัดรถเกียร์ออโต้มาใช้ทันทีเพราะที่บ้านใช้แต่เกียร์กระปุก ตอนนั้นเป็นบีเอ็มซี่รี่5 ก็ใช้ดีมากนะครับ แต่เพราะหุ่นมันเฉิ่มๆ ไม่ค่อยsport และวัยก็ยังอ่อน คือวัยยังซิ่งอยู่ครับ ผมก็เลยเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด เป็นคนรุ่นแรกๆเลยนะครับที่ใช้โช๊คที่ปรับอ่อนแข็งได้อะครับ แล้วด้วยล้อแสตนดาร์ดที่ดูแก๊แก่ ผมจึงสั่งเปลี่ยนเป็น Lowenhart ของนอก มาคู่กับรถยุโรปคันหรู  ยางหน้ากว้าง 235 สมัยนั้นกว้างมากแล้วหละครับ
ไอ้เรามันก็อยากสวยอยากหล่อ ก็เลยจัดไปซะเต็มพิกัดครับ
 ;) ;) ;)
พอรถเปลี่ยนล้อเสร็จ ผมเดินออกไปตรวจ สิ่งที่เห็นกับความใจร้อนมันกัดกันเอง คือผมอยากเอารถออกไปบินเร็วแล้วหละ เลยไม่ทันคิด แล้วก็จ่ายตังหลังจากเห็นความงามของรถเรา
พอขับออกไปได้สักพัก ก็ปกติอยู่นะครับ
 :'(
ทุกอย่างปกติ จนถึงทางขึ้นทางด่วน ตอนออกตัวก็มีเสียง"แกร๊ก" ลากยาวนิด แล้วก็หายไป
พอขับไปถึงทางออกทางด่วน ตอนเบรกก็มีเสียงนั้นอีกครั้ง  พอออกตัวเสียงนั้นก็มาอีกครับ
ผมเริ่มเอะใจว่ามันเสียงอะไร
 :-X :-X :-X :-X
คราวนี้เสียงแกร๊กก็เหมือนเดิม แต่แค่เร่งเครื่องก็มีเสียง ผ่อนสปีดลงก็มีเสียงครับ  เป็นตลอดทาง
 :emo_023:
ผมบอกแฟนผมว่า ไม่ไหวแล้ว ขอเลี้ยวเข้าร้านที่ไกล้ที่สุด ก็มองไปข้างหน้าเห็นป้ายบริจสโตนใหญ่ๆก็รู้ว่าตรงนั้นมีร้านล้อ ก็เลยเลี้ยวเข้าไปครับ  ตรงขึ้นฮ้อยท์เลยครับ แล้วก็ยกรถขึ้นไป
ช่างพุ่งเข้าห้องพักลูกค้าหลังจากยกรถขึ้นได้ไม่ถึงสองนาที แล้วเชิญผมไปที่รถ
 :(
"น้อง (หมายถึงผม) ดูนี่นะ ทำใจดีๆนะ" แล้วช่างก็ยื่นนิ้วเข้าไปในรูปน๊อต นิ้วเปล่าๆครับ ไม่ได้ใช้ประแจอะไรเลย แล้วก็หมุนน๊อตแค่รอบสองรอบ น๊อตก็หลุดออกมา ผมจะตกใจดีหรืออะไรดีหละทีนี้
ช่างคนนั้นก็เลื่อนมือไปอีกรู คราวนี้ไม่ต้องหมุนเลย แกสะกิดๆแล้วก็หยิบน๊อตที่หลุดแต่ยังคาอยู่ที่รูออกมาให้ผมดูครับ  ล้อละห้าตัวน๊อต ทั้งหมดสี่ล้อ รวมเป็นยี่สิบตัวครับ
ร้านล้อแม็กที่ผมพึ่งไปทำล้อมา ใส่ล้อให้แล้ว ยิงด้วยปืนลมที่ตั้งปอลไว้ แต่ไม่ได้ไล่น๊อตทุกตัวอีกรอบด้วย torque-wrenchครับ
ความสับเพล่าของช่าง ทำให้ผมและแฟนเกือบตาย เพราะบีเอ็มคันนั้นแต่งที่สังกะสีสามมงกุฏครับ เครื่องแรงไหม รถดีไหม วงการแข่งรถรู้ดีครับ ปกติผมขับเร็วมาก หากน๊อตหลุดแล้วล้อหลุดออกมาหละ จะเกิดอะไรขึ้น
 :-\ :-\ :-\
ทุกวันนี้ ไปทำช่วงล่างหรือล้อที่ร้านไหนก็ตาม ผมจะขอให้ช่างไล่น๊อตอีกรอบด้วยtorque-wrenchให้ผมดูอีกครั้ง ไม่เชื่อครับ ยอมเสียตังให้ช่างทำอีกรอบให้ผมดูหนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 09:54:43 »

O0 O0 O0

ได้ครับ
 ^-^
เหตุเกิดเมื่อผมบินกลับมาจากเมืองจีน เพราะขาหักจากอุบัติเหตุที่นั่น (ไม่งั้นยังไม่กลับมาหรอกครับ)
พอกลับมาถึง ผมจัดรถเกียร์ออโต้มาใช้ทันทีเพราะที่บ้านใช้แต่เกียร์กระปุก ตอนนั้นเป็นบีเอ็มซี่รี่5 ก็ใช้ดีมากนะครับ แต่เพราะหุ่นมันเฉิ่มๆ ไม่ค่อยsport และวัยก็ยังอ่อน คือวัยยังซิ่งอยู่ครับ ผมก็เลยเปลี่ยนช่วงล่างใหม่หมด เป็นคนรุ่นแรกๆเลยนะครับที่ใช้โช๊คที่ปรับอ่อนแข็งได้อะครับ แล้วด้วยล้อแสตนดาร์ดที่ดูแก๊แก่ ผมจึงสั่งเปลี่ยนเป็น Lowenhart ของนอก มาคู่กับรถยุโรปคันหรู  ยางหน้ากว้าง 235 สมัยนั้นกว้างมากแล้วหละครับ
ไอ้เรามันก็อยากสวยอยากหล่อ ก็เลยจัดไปซะเต็มพิกัดครับ
 ;) ;) ;)
พอรถเปลี่ยนล้อเสร็จ ผมเดินออกไปตรวจ สิ่งที่เห็นกับความใจร้อนมันกัดกันเอง คือผมอยากเอารถออกไปบินเร็วแล้วหละ เลยไม่ทันคิด แล้วก็จ่ายตังหลังจากเห็นความงามของรถเรา
พอขับออกไปได้สักพัก ก็ปกติอยู่นะครับ
 :'(
ทุกอย่างปกติ จนถึงทางขึ้นทางด่วน ตอนออกตัวก็มีเสียง"แกร๊ก" ลากยาวนิด แล้วก็หายไป
พอขับไปถึงทางออกทางด่วน ตอนเบรกก็มีเสียงนั้นอีกครั้ง  พอออกตัวเสียงนั้นก็มาอีกครับ
ผมเริ่มเอะใจว่ามันเสียงอะไร
 :-X :-X :-X :-X
คราวนี้เสียงแกร๊กก็เหมือนเดิม แต่แค่เร่งเครื่องก็มีเสียง ผ่อนสปีดลงก็มีเสียงครับ  เป็นตลอดทาง
 :emo_023:
ผมบอกแฟนผมว่า ไม่ไหวแล้ว ขอเลี้ยวเข้าร้านที่ไกล้ที่สุด ก็มองไปข้างหน้าเห็นป้ายบริจสโตนใหญ่ๆก็รู้ว่าตรงนั้นมีร้านล้อ ก็เลยเลี้ยวเข้าไปครับ  ตรงขึ้นฮ้อยท์เลยครับ แล้วก็ยกรถขึ้นไป
ช่างพุ่งเข้าห้องพักลูกค้าหลังจากยกรถขึ้นได้ไม่ถึงสองนาที แล้วเชิญผมไปที่รถ
 :(
"น้อง (หมายถึงผม) ดูนี่นะ ทำใจดีๆนะ" แล้วช่างก็ยื่นนิ้วเข้าไปในรูปน๊อต นิ้วเปล่าๆครับ ไม่ได้ใช้ประแจอะไรเลย แล้วก็หมุนน๊อตแค่รอบสองรอบ น๊อตก็หลุดออกมา ผมจะตกใจดีหรืออะไรดีหละทีนี้
ช่างคนนั้นก็เลื่อนมือไปอีกรู คราวนี้ไม่ต้องหมุนเลย แกสะกิดๆแล้วก็หยิบน๊อตที่หลุดแต่ยังคาอยู่ที่รูออกมาให้ผมดูครับ  ล้อละห้าตัวน๊อต ทั้งหมดสี่ล้อ รวมเป็นยี่สิบตัวครับ
ร้านล้อแม็กที่ผมพึ่งไปทำล้อมา ใส่ล้อให้แล้ว ยิงด้วยปืนลมที่ตั้งปอลไว้ แต่ไม่ได้ไล่น๊อตทุกตัวอีกรอบด้วย torque-wrenchครับ
ความสับเพล่าของช่าง ทำให้ผมและแฟนเกือบตาย เพราะบีเอ็มคันนั้นแต่งที่สังกะสีสามมงกุฏครับ เครื่องแรงไหม รถดีไหม วงการแข่งรถรู้ดีครับ ปกติผมขับเร็วมาก หากน๊อตหลุดแล้วล้อหลุดออกมาหละ จะเกิดอะไรขึ้น
 :-\ :-\ :-\
ทุกวันนี้ ไปทำช่วงล่างหรือล้อที่ร้านไหนก็ตาม ผมจะขอให้ช่างไล่น๊อตอีกรอบด้วยtorque-wrenchให้ผมดูอีกครั้ง ไม่เชื่อครับ ยอมเสียตังให้ช่างทำอีกรอบให้ผมดูหนะครับ

ผมเดาว่าปืนลมก็ไม่ได้ไล่ครับ ...
เพราะถ้าถอดออกด้วยนิ้วมือเปล่าได้ คงใส่ไปด้วยนิ้วมือเปล่าเหมือนกัน ..

หลายที่ ไล่ด้วย ปืนลม ก็แน่นแล้วครับ เพราะมันตั้งแรงได้เหมือนกัน พอเกินก็จะ ฟรีครับ

อุทธาหรณ์ เรื่องนี้ เราคงได้นำไปใช้กันครับ
Pongroofman

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 10:57:22 »
เพื่อนคนนึงจากอีกคลับ กำลังยกรถเพื่อทำช่วงล่างและเปลี่ยนล้อ พออ่านกระทู้ผม แกเลยหันไปมองที่ฐานของโช๊คหน้า ของแกหนักกว่าผมอีกครับ น๊อตตัวเมียหลุดไปแล้ว ตัวผู้ก็กำลังจะหลุดออกมาครับ
ขอให้ทุกคนพระคุ้มครองนะครับ ระแวง ระวังเสมอ เมื่อมีเสียงแปลกๆครับ

Tags: