เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากตกเป็นแพะ ก็เตรียมรถเราให้ดีก็แล้วกัน  (อ่าน 6366 ครั้ง)

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 
สวัสดีครับ เพื่อนๆเอลันตร้าทุกท่าน
 >:D
เช้าวันนี้น้องที่บริษัทเข้ามาหาผมพร้อมกับบอกว่ามีอะไรให้ผมดู
พอดีเมื่อคืน ตอนแกกำลังเดินทางกลับบ้านอยู่ แกได้ไปเจอกับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นต่อหน้าต่อตา
ตอนแรกน้องคนไม่รู้สึกอะไร แค่ตื่นเต้นที่กล้องของแกจับภาพได้อย่างชัดเจน  พอผมดูแล้ว ผมบอกน้องให้คิดอีกมุม อืม ลองคิดดูนะ ตอนนั้นหากกระบะคันนั้นที่กระแทกมอเตอไซมันหนีหละ แล้วเหลือน้องคันเดียวในตำแหน่งนั้น จะเกิดอะไรขึ้นหากเราไม่มีกล้อง
น้องก็กลับไปนั่งคิด แล้วก็กลับมาหาผมด้วยความตกใจ หากเจ้านั้นหนีก็เหลือเขาอยู่ที่เกิดเหตุคันเดียว โอกาสที่น้องเขาจะเป็นแพะมีสูงมากๆครับ เพราะมอเตอไซอาจตื่นมาชี้มั่วว่าน้องเป็นคนชน ซวยเลยนะ
 >:(
แต่ก็ยังดีนะครับที่หลักฐานพร้อม
ผมก็เลยเอามาฝากเพื่อนๆหนะครับ คิดดีๆครับ ติดกล้องเถอะ
น้องจูนผมติดทั้งหน้าทั้งหลังเลยครับ
 :)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ERDC_5kuP6w" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ERDC_5kuP6w</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2014, 16:49:13 โดย James Lin »

• *
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
หลังจากใช้รถElantraมาเกือบสามอาทิตย์ (รายงานจากคุณลูก) รถดีมากๆ แต่ตอนถอยหลัง เราจะมองไม่เห็นรถจักรยานหรือเด็กที่อยู่ท้ายรถเลยครับ
เจ้าเซ็นเซ่อถอยหลังก็sensitiveเหลือเกิน จนเชื่อไม่ค่อยได้ครับ
เสาร์นี้ ผมจะเอาไปติดที่ร้านแล้วครับ
 >:D

• *
 :emo_052:
โพสเดียวกัน เรื่องเหมือนกัน ด้วยเจตนาเดียวกัน ถูกมองว่าลูกน้องผมป๊อด ไม่กล้าลงไปช่วยคนเจ็บ ทำไมต้องลังเล ทำไมต้องกังวล
น้องผมที่ถ่ายวีดีโอคลิปนี้ได้ เสียใจมาก ที่เจตนาร่วมกับผมในการshareประสปการเชิงป้องกันถูกมองไปอีกมุมนึงที่ติดลบ
(บอกตรงนะครับ วีดีโอไม่ได้จบแค่นั้น แต่มีต่อ เราตัดเฉพาะแค่ท่อนที่เข้าประเด็นเรื่องกล้องถ่ายวีดีโอติดรถ ที่เหลือเราเอาออก ที่เหลือคือการลงไปช่วยคนเจ็บของทั้งรถที่เฉี่ยวกับน้องของผม)
 O0 O0 O0 O0 เจตนาเราถูกมองไปติดลบ จากอีกเว็ปนึง
ผมจึงอยากถามเพื่อนๆในนี้ครับว่ากระทู้ที่มีประโยชลักษณะLesson Learningจะโพสต่อดีไหมครับ หากไม่ชอบกัน ผมจะได้หยุดครับ
 :blank: :blank: :blank: :blank:

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
:emo_052:
โพสเดียวกัน เรื่องเหมือนกัน ด้วยเจตนาเดียวกัน ถูกมองว่าลูกน้องผมป๊อด ไม่กล้าลงไปช่วยคนเจ็บ ทำไมต้องลังเล ทำไมต้องกังวล
น้องผมที่ถ่ายวีดีโอคลิปนี้ได้ เสียใจมาก ที่เจตนาร่วมกับผมในการshareประสปการเชิงป้องกันถูกมองไปอีกมุมนึงที่ติดลบ
(บอกตรงนะครับ วีดีโอไม่ได้จบแค่นั้น แต่มีต่อ เราตัดเฉพาะแค่ท่อนที่เข้าประเด็นเรื่องกล้องถ่ายวีดีโอติดรถ ที่เหลือเราเอาออก ที่เหลือคือการลงไปช่วยคนเจ็บของทั้งรถที่เฉี่ยวกับน้องของผม)
 O0 O0 O0 O0 เจตนาเราถูกมองไปติดลบ จากอีกเว็ปนึง
ผมจึงอยากถามเพื่อนๆในนี้ครับว่ากระทู้ที่มีประโยชลักษณะLesson Learningจะโพสต่อดีไหมครับ หากไม่ชอบกัน ผมจะได้หยุดครับ
 :blank: :blank: :blank: :blank:

พี่เจมส์ครับ ด้วยความเคารพครับ ตอนแรกไม่ได้ดูคลิป อ่านแต่บรรยาย จนกระทั่ง post สุดท้ายของพี่นี่แหล่ะ ผมเลยเลยต้องกด VDO ดู

ในภาพ เห็น อุบัติเหตุข้างหน้า ..
อ่านข้อความแล้ว ...เป็นการเตือนว่าควรมีกล้อง เพราะ เดี๋ยวโดนตู่ว่าเป็นคนชน

ผมว่าประเด็นนี้ ก็ดี สำหรับการแนะนำให้ติดกล้องครับ เพราะเป็น "หลักฐาน"ชั้นดี ..แต่ใน clip ไม่ได้ บอกต่อว่า หลังภาพนี้ เกิดอะไรขึ้น ..ลูกน้องพี่ เข้าไปช่วยคนเจ็บหรือเปล่า... ดังนั้น คนเลยอาจวิจารณ์ ต่อ ตามที่ พี่สื่อมาครับ ...

ถ้ามีการดำเนินการหลังนั้น ผมเห็นว่าควรบรรยาย แล้วเพิ่มประเด็นเสริม เช่น
1. ลงไปช่วย ... อันนี้เป็นตัวอย่างที่ดี แต่ ก็ควรระวังนิดเพราะว่าเป็น ยามวิกาล เพราะเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะ แต่เท่าที่ดู อุบัติเหตุนี้เป็นของจริง ดังนั้น ช่วยได้ครับ ...

เพื่อนผม วิ่งแถว รังสิตคลอง สิบกว่าๆ ทางเปลี่ยว ยางแบน เลยจอดข้างทางตอนสัก สองทุ่ม ..ลงไปพยายามเปลี่ยนยาง มีมอเตอร์ไซต์ขับมาถามว่ามีอะไรให้ช่วยมั๊ย หลังจากนั้น "ตูม" ฟื้นอีกที รถหายไปแล้ว .. (เหตุเกิดสามเดือนก่อน) อย่างนี้ต้องระวัง

2. ไม่ได้ลงไปช่วย ..  ถ้าเป็นอย่างนี้ ไม่น่ามาโชว์ครับ .. เพราะ คนดูแล้ว อาจไม่ได้ไตร่ตรองแล้ว เกิดภาวะ "ไร้น้ำใจ" ในสังคม ถ้ากลัวว่าจะโดนตู่ .. อย่างนี้ ติดกล้องไปก็ไม่ได้ช่วยครับ

ผมเคยมี เคส นานแล้ว รถมอเตอร์ไซต์ ซ้อนคนท้องมุดไปมา ในการจราจรที่ติดขัด แล้วมาชน ข้างรถผมล้ม ..ผมลงไป เห็นคนท้องเจ็บ ไม่คิดไรมาก ให้ น้องทั้งสองคน ขึ้นรถเก๋งผม ไปส่งโรงบาลเลย...
เอาคนเจ็บ ถึงมือหมอก่อน ส่วน ซึ่งคนท้องไม่ใช่เมียคนขี่ด้วย ..เพื่อนกันหวังดีไปส่ง แต่ก็ร่อนซะจนล้ม ...เวรจริงๆ ไอ้นี่

ส่วนคนขี่ ผมเรียกมาคุย ว่า เหตุการณ์แบบนี้ เค้าเสียเปรียบเพราะมาชนรถผม รูดตั้งแต่ ประตูหลังมายันล้อหน้า ทำสีก็หลายตังส์ น้องยกมือไหว้บอกว่าไม่มีเงิน ผมเลยคุยกับประกัน ขอเป็นประมาทร่วม ยอมเสียประวัติ ประกันซ่อมรถผม ส่วน น้องกับ คนท้อง รักษากันเอง ...ผมให้เงินน้องคนท้องไปจำนวนหนึ่งทำขวัญ หลังทราบว่า อาการปลอดภัย

ประเด็นคือ ..ญาติคนท้องแห่มาสิบกว่าคน หน้าตาจะเอาเรื่อง ... แต่ผมเคลียร์จบ ให้เซ็นต์เอกสาร ประมาทร่วมกัน ตั้งแต่ หลังส่งถึงหมอ... ญาติมีปัญหา ผมให้คุยกับประกันแทน .. เพราะ handle มวลชนแบบนี้ไม่เก่งครับ ...

ออกความเห็นตามที่ขอมาครับพี่เจมส์ ด้วยความเคารพนะครับ
พี่ share เรื่องนี้ ต่อครับ .. แต่ เพิ่มเติม เหตุการณ์หลังนั้น ผมว่า perfect ครับ ...

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ครั บ

ป๋อง
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

• *
วีดีตอนหลัง:
รถคันที่ชน ทำท่าจะออกตัว น้องที่ทำงานผมก็เลยขยับรถไปจอดขวางหน้ารถคันนั้น
แล้วลงไป แต่ตอนลงไปเจ้าของรถกระบะ ก็ได้ลงไปดูคนเจ็บ แล้วคนเจ็บก็ลุกขึ้นมา ไม่เป็นไรมาก พอพูดคุยกันได้ด้วยดี ลูกน้องผมจึงขับรถออกไปธุระต่อ
จริงอย่างที่คุณป๋องกล่าวมาครับ การนำเสนออาจต้องครบถ้วนกว่านี้
เมื่อเช้านี้เอง ผมก็เจอด้วยตัวเอง แต่เป็นการชนกันระหว่างรถหัวลากคันหน้าที่อยู่เลนที่สองเพื่อเลี้ยวกลับ กระบะมาทางเลนที่สามเลยครับ แล้วตัดเข้ามาปาดหน้าหัวลาก จากมุมนั้นหัวลากไม่เห็นกระบะ ก็เลยชนกัน
เรื่องราวเหล่านี้ไม่น่าเกิดเลย หากเราทุกคันขับรถให้ถูกกฏหมายก่อนจริงๆ ชนกันก็ไม่มี(น้อยลง) ทะเลาะกัน เสียเวลาก็น้อยลงได้หรือหลีกเลี่ยงได้ และไม่โดนใบสั่งด้วยครับ

ออฟไลน์ pongroofman

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 135
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ป๋อง
    • Pingpong's way
รถคันที่ชน ทำท่าจะออกตัว น้องที่ทำงานผมก็เลยขยับรถไปจอดขวางหน้ารถคันนั้น
แล้วลงไป แต่ตอนลงไปเจ้าของรถกระบะ ก็ได้ลงไปดูคนเจ็บ แล้วคนเจ็บก็ลุกขึ้นมา ไม่เป็นไรมาก พอพูดคุยกันได้ด้วยดี ลูกน้องผมจึงขับรถออกไปธุระต่อ
จริงอย่างที่คุณป๋องกล่าวมาครับ การนำเสนออาจต้องครบถ้วนกว่านี้
เมื่อเช้านี้เอง ผมก็เจอด้วยตัวเอง แต่เป็นการชนกันระหว่างรถหัวลากคันหน้าที่อยู่เลนที่สองเพื่อเลี้ยวกลับ กระบะมาทางเลนที่สามเลยครับ แล้วตัดเข้ามาปาดหน้าหัวลาก จากมุมนั้นหัวลากไม่เห็นกระบะ ก็เลยชนกัน
เรื่องราวเหล่านี้ไม่น่าเกิดเลย หากเราทุกคันขับรถให้ถูกกฏหมายก่อนจริงๆ ชนกันก็ไม่มี(น้อยลง) ทะเลาะกัน เสียเวลาก็น้อยลงได้หรือหลีกเลี่ยงได้ และไม่โดนใบสั่งด้วยครับ

ขอบคุณครับพี่เจมส์

อยากจะบอกทุกคนว่า ในบางสถานการณ์ don't try to be a hero.... เช่นไปขวางรถเค้าไว้ อะไรงี้ .. ผมว่า ถ่ายภาพรถคันนั้นไว้ ช่วยคนเจ็บ ...จะ safe กว่าครับ ...

แต่ฟังข้อมูลแล้วก็ happy ending นี่ครับ .. ขอบคุณพี่เจมส์ ที่มาแชร์ครับ
Pongroofman
น้องบูบู๋ สีน้ำเงิน มารู้จักกันไว้ Click ที่นี่ครับ http://www.elantraclubthailand.com/index.php/topic,94.0.html
อยากรู้จักเจ้าของ บูบู๋ ก็ต้องนี่ครับ https://www.facebook.com/narong.wonggasem

• *

ขอบคุณครับพี่เจมส์

อยากจะบอกทุกคนว่า ในบางสถานการณ์ don't try to be a hero.... เช่นไปขวางรถเค้าไว้ อะไรงี้ .. ผมว่า ถ่ายภาพรถคันนั้นไว้ ช่วยคนเจ็บ ...จะ safe กว่าครับ ...

แต่ฟังข้อมูลแล้วก็ happy ending นี่ครับ .. ขอบคุณพี่เจมส์ ที่มาแชร์ครับ
Never try to be a hero - จริงมากๆครับ จะช่วยอะไรก็ตาม เลือกคนเจ็บก่อนครับ กล้องเราถ่ายเหตุการไว้หมดแล้ว มันหนีไม่รอดหรอกครับ แต่คนเจ็บหยะทุกวินาทีมีค่ามากครับ
เรามีกล้องอยู่แล้ว ไม่กลัวเรื่องโดนป้ายความผิดให้ ช่วยคนได้ต้องเลือกชีวิตคนก่อนนะครับ

• *
ช่วงนี้ใน LINE สมาชิกเรามีการคุยกันเรื่องกล้องติดหน้ารถกัน ผมก็เหมือนกัน
ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนก็ตาม ระวังนะครับ
ตัวที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้มีของปลอมแล้วครับ
https://www.facebook.com/video.php?v=10205404771223411&set=vb.1373474979&type=2&theater

• *
ตัวปลอมราคาต่างกับของแท้แค่500บาท ไม่น่าเชื่อ มันกล้าขายจริงๆ
งานก็ไม่เหมือนกัน ความเนียบก็ไม่ได้ครับ
ที่สำคัญเปิดใช้งานแล้วจะต่างกันครับ

• *
กล้อง SJ-4000 Action Camera ระวังของปลอมครับ ซ้ายกับขวา อันไหนหละ
 ระวังนะครับเพื่อน
 ตัวจริงนี้ใช้ดีมาก ผมใช้อยู่ ชัดแจ๋วในที่มืด สว่างยิ่งชัด ชัดที่สุดเท่าที่ผมเคยมีมาเลยครับ
 ผมเล่นมาแล้วหลายตัว แล้ววันนี้เจอจ่ะๆ ของน้องที่แผนกซื้อมาถูกกว่าผมตั้งห้าร้อยบาท พอลองใช้ดูเท่านั้นแหละครับ ต่างกันฟ้ากับดิน
(เวลาใช้ในที่มืด ส่วนที่มืดก็มืดเลย และสว่นที่สว่างก็สว่างจ้าครับ

Tags: