เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ Elantra มือ 2 มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ  (อ่าน 651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Demo-Crazy

• สมาชิกใหม่
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1468
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: Tong
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ข้อมูลมีดังนี้ครับ

1.นี่จะเป็นรถคันแรกของผม
2.ผมซ่อมรถไม่เป็น ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกเลย สร้างบ้านเป็นอย่างเดียว 55
3.ผมมีคนรู้จักที่เป็นเจ้ของอู่อยู่แต่ก็ จ.สมุทรสาคร นู่นเลย
4.ถ้าดาว์นมือ 1 อย่างมากผมคงได้แค่ yaris
5.ผมว่าด้วยหน้าที่การงานอาจจะต้องเดินทางและออกต่างจังหวัดเยอะ บางทีต้องไปอยู่เชียงใหม่ถึง 2-3 เดือนค่อยเดินทางลงมา กทม
6.ระยะเวลาในการรออะไหล่และราคาอะไหล่ นานและแพงมั้ยครับ

คำถาม
1.อยากสอบถามว่าผมเหมาะกับรถรุ่นนี้มั้ยครับ กลัวเรื่องศูนย์ เพราะคงต้องใช้รถเยอะแน่ ๆ
2.Elantra มือ 2 มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ในกลุ่มมีหลายคนที่จัดเอลันตร้าและเป็นรถคันแรกในชีวิตด้วยครับ
เท่าที่ใช้กันมาสองสามปี ไม่เคยมีปัญหาจุกจิกอะไรมาให้รำคารใจเลยครับ
ถ้าจะมี รถทุกคัน ทุกยี่ห้อ มีหมดครับ
สำหรับเอลันตร้ารุ่นนี้จะมีปัญหาเล็กๆคือแบตที่เสื่อมเร็ว แต่ถ้าเราใช้ในช่วงประกันเขาก็รับเคลมให้อะครับ  หลังประกันเราก็จัดแบตแบบมาตรฐานที่บ้านๆเรามีก็พอครับ
อีกเรื่องที่บ่นๆกันมากคือเรื่องของยางที่ติดรถมาให้ มันจะมีเสียงดังครับ เพราะมันเป็นยางแบบรถสปอร์ตครับ  แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ ลูกชายผมใช้ก็ไม่เคยบ่น แถมบอกว่าเกาะถนนดีด้วย
ตอนได้รถก็เอายางไปเปลี่ยนลมไนโตรกับปรับลมให้เหลือ32ก็จบครับ
ส่วนเรื่องรถใหม่ เดี๋ยวนี้น่าจะมีส่วนลดเยอะมากครับ คุ้มกว่าครับที่จะออกรถใหม่
อย่าเอาชีวิตตัวเองไปเสี่ยงกับรถมือสองครับ  เราไม่รู้หรอกว่ามันผ่านอะไรมาครับ

ออฟไลน์ Zeung

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 1365
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ซึง
ผมเห็นด้วยกับพี่จิก็มนะครับ
ซื้อมือสองเทียบกับตอนนี้มือๅ ป้ายแดง ได้สว่นลดคุ้มค่า 150000 ถึง 200000บาท ได้ของแถมจุใจ รถมีคุณภาพ ถ้าใจชอบและกล้าลองก็จัดเลยครับ มันคุ้มครับ 5 ปีไม่ต้องจ่ายค่าบำรุงรักษาสักบาทครับ

ออฟไลน์ memipin

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 428
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอกปิน
จัดมือ 1 ไปโลด
มีเงิน 50,000 ดาวน์ 20% ยังมีเหลือ

ออฟไลน์ James ECT-22

• ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 120
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Samutprakarn
  • ชื่อเล่น: Jim
  • Never trouble trouble till trouble troubles me.
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
เรื่องใช้รถมือสอง เรียนตามตรงนะครับ เราไม่ใช้ผู้เชี่ยวชาญในการดูรถ เราจะโดนหลอกเอาง่ายๆครับ

Tags: